Ép CẶp CÁ ĐĨa

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi proce, 7/3/07.

1. proce

proce Active Member

Thích đã nhận:
    0
    THÂN CHÀO CÁC ANH CHỊ

Bình thường thì mọi người cứ nuôi vài cặp cá đĩa cho nó tự bắt cặp.Nhưng nếu như mình bắt chúng ÉP CẶp thì có được không ? Nếu được thì xin các anh chị có kinh nghiệm chỉ giáo để cặp cá mình có thể kết đôi.Rất mong được học hỏi ở các tiền bối đi trước.

2. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Để có thể ép duyên, trước tiên bạn thả chúng vào hồ tập thể để tụi nhỏ có thời gian làm quen, vài ngày sau thì tách 2 em nó ra hồ riêng và nhớ thường xuyên theo dõi xem tụi nhỏ có động thủ ko. Mình vẫn ghép đôi cho tụi nhỏ ở nhà như vậy, cũng rất dễ, nếu tụi nó chưa hiểu lòng mình mà đánh nhau thì lại thả vô hồ tập thể để làm quen lại.

3. Koi59

Koi59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    @proce: Ép cặp có nghĩa là lai tạo, do đó đã lai tạo thì phải cho ra những con cá lạ và đẹp. Vậy trước tiên bạn nên lựa chọn giống cho đẹp và thích hợp, không nên ép những cặp không thuần giống, thí dụ như Lam đức ép cặp với Bồ câu bông cúc chẳng hạn, chúng sẽ cho ra loại cá tên gọi là Ghost, cá này nhìn xấu lắm không thông dụng và không bán được nếu bạn là người kinh doanh. Trường hợp thứ 2 là không nên ép cặp cá trong một bầy, tức là chung huyết thống, nếu ép cặp thì vẫn nở con, nhưng % đậu sẽ rất ít, cá con sau này sẽ èo uột khó nuôi. Theo ý kiến của tôi, bạn nên chọn 4 con da rắn, tướng tá to con khỏe mạnh, cho vô chung một hồ để chúng tự bắt cặp, biết đâu sau này trong bầy cá bột của bạn sẽ có được vài chú beo "Leopard". Chúc bạn thành công. Koi59

4. proce

proce Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các anh chị đã chỉ dạy những kinh nghiệm quí báu.nhưng bạn Kọi9 ơi mình có đọc trên 4rom rằng là lại tạo cận huyết sẽ tốt cho cá mà.Rất mong nhận được tin góp ý của mọi người

5. mr.po

mr.po Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu nói là tốt thì không hẳn đâu. Lai cận huyết có thể sẽ cho ra dòng cá mới nhưng những con đó có bảo đảm sức khỏe hay không là một chuyện khác nữa.
    Giống như các loài động vật khác khi lai tạo cận huyết với nhau thì đời con thường dễ bị dị tật bẩm sinh, sức khỏe yếu mà thôi