ép chim lứa bằng máy

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi nguyenthe, 29/12/12.

1. nguyenthe

nguyenthe Member

Thích đã nhận:
    19
    xin chào toàn thể anh em trong diễn đàn,e xin chia sẻ kinh nghiệm ép chim lứa bằng máy tính.
    1/chọn loa máy tính có 4 loa con,sắp xếp loa thành hình chữ nhật,kích thước 1m.1,2m.điều chỉnh tất cả các thông số của loa về mức trung bình riêng am lượng thì chỉ cao hơn 1 chút.
    loa con đặt cao bằng với cần đậu của chim hay đậu(âm thanh sẽ ít bị thay đổi).
    2/đặt lồng chim ngay giữa sơ đồ loa(tâm hình chữ nhật),phủ kín áo lồng,chọn loại áo lồng sáng,mỏng nhằm mục đích để không gian bên trong lồng sáng sủa,chim sẽ tích cực hơn trong việc nghe và lặp lại theo tiếng máy.
    3/mỗi lần nghe khoảng 20-30p mỗi đợt,không nên để lâu hơn vì loa sẽ nóng lên và có chút thay đổi về chất lượng âm thanh,tập trung nghe vào buổi sáng,số đợt nghe tuy thuộc vào thời gian của mỗi người,và 1 lần trc khi cho chim ngủ(yếu tố này theo e cũng rất quan trọng).
    4/chỉnh âm lượng của file media lên max và file audio hay speaker lên max.cách này cho âm thanh ra hay và giảm dc tạp âm đáng kể.chọn file giọng ít tạp âm,ko có tiếng người huýt sáo,ko có tiếng của các loài chim khác như chèo lừa,than,mi...,tốt nhất là chọn file chim hót 1 mình,hoặc chim đấu ở xa,tiếng sổ nhỏ,và tránh tiếng 2 con sổ cùng lúc với giọng khác nhau(đoạn này có thể xử lý cắt bằng phần mềm dc hoặc loại bỏ những đoạn ta ko thix).em thường chọn file của anh HoàngĐL thấy là ok nhất.
    Qua thời gian thử nghiệm đã thu dc 1 số kết quả nhất định.
    Có vấn đề gì xin mọi người cho em ý kiến.Cảm ơn mọi người.

dollar and cuongcot like this.
  2. dollar

dollar New Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh ơi cho em hỏi!
    Cho fire âm thanh của con Cm dư quá có sợ Cm của mình nó khiếp không anh?
    E chỉ có điện thoại thôi thì để mức nào là đủ.
    Con cm của em chỉ toàn thấy kêu bé thì là như thế nào hả anh.

3. cuongludu

cuongludu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    cũng có nghe nói về dụ này mà ko biết chất lượng giọng hót có thay đổi gì ko ?