F1 hen phế quản - Giã từ chim.

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi toilavu, 12/10/10.

1. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Buồn quá các bác ơi, cuối cùng thì mình cũng phải quyết định giã từ chim vì lý do rất cá nhân, thằng cu nhà mình bị hen suyễn ngày càng nặng, suy nghĩ hết ngày này qua ngày khác mà không tìm ra nguyên nhân gây hen suyễn trong nhà, vì nó chỉ bị lên cơn hen khi đi học về hoặc hôm nào ở nhà hay vào ban đêm, đã để ý từ món ăn, thức uống, thời tiết,... mối nghi ngờ đối với những cơn hen thời gian gần đây của thằng cu xuất phát từ lông, rận mạt,... của chim. Thôi đành hy sinh đời bố, củng cố đời con. Không chơi chim nữa cho cháu nó lành.

Mình chuyển qua chơi lồng chim cho đỡ buồn. Bác nào có lồng đẹp, lồng độc, cóng, phụ kiện,... chơi chim do các nghệ nhân Việt Nam chế tác & muốn gửi vào nhà mình thì báo mình nhe, giá cả hợp lý là mình thu gom ngay :laughing: bất kể bác ở đâu trong đất nước Việt Nam thân yêu. Lồng & đồ của Tàu thì xin lỗi là đẹp mấy đi chăng nữa, có cho mình cũng không lấy :D

Chia tay một thú vui đầy tao nhã!

Tổng kết:

Số lồng hiện có: 22 cái lồng họa mi, cái cũ nhất 16 năm, cái mới nhất 1 tháng. Một cái lồng chòe lửa 90 nan.

Số chim hiện có:
    - Chòe lửa: 2 trống (1 con đuôi 22, 1 con đuôi 24) đang gửi ông bạn già từ năm ngoái
    - Chòe than đá: 4 trống đang gửi mỗi nơi 1 con trong Saigon từ năm ngoái
    - Họa mi: 4 trống (1 chú ở Phan Rang, 1 chú ở Quy Nhơn, 1 chú ở Bình Thuận, 1 chú ở Saigon) & 2 em mái đang làm cave loanh quanh Saigon :laughing:

Last edited: 12/10/10
  2. chaudl

chaudl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    700
    xin chia sẻ với anh, anh Vủ chơi ít lại đi, nuôi 1 cặp thôi, chứ bỏ ngang vậy thì buồn lắm, kể ra tội thằng nhỏ con anh, mà chắc gì là do chim không đâu, Sài Gòn bụi kinh dị nữa, phổi yếu tí cũng mệt lắm, bác tìm hiểu kỹ lại thử, gởi hết chim đi qua nhà khác xem, chừng 1 ,2 tháng xem sức khỏe nhóc con thế nào , nếu khả quan thì bỏ chưa muộn mà anh .

3. Trung-SG

Trung-SG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    843
    Từ bỏ như thế thật là tiếc a. Vũ ơi. Giống bác chaudl nói đấy. A nên chuyển chim đi 1 thời gian xem sao. nếu thấy em nó không còn lên cơn nữa thì quyết định giải tán chim đi vẫn chưa muộn. thật đáng tiếc nhỉ.

4. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    @chaudl, Trung-SG: Nhà còn con nào đâu mà gửi hả :D mà thật ra gửi theo kiểu của anh là tặng & không cho bán thì đúng hơn, mấy con chòe & mi từ khi gửi tới nay có ngó gì tới nó đâu, cũng chẳng hỏi han sức khỏe luôn, đang xem tình hình nó thế nào, nếu thằng cu tiếp tục ổn thì nói Bye bye với chim chứ biết sao bây giờ

5. Trung-SG

Trung-SG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    843
    haha. Vậy mà anh không gửi em. em chăm hộ cho a ngay. hihi

6. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Chia tay thế có chương trình ọp ẹp chia tay ko anh Vũ

7. HungNews-nt

HungNews-nt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,537
    Mọi vấn đề đều có cách giải quyết, không giải quyết được trừ khi không có vấn đề ... Một cao nhân như bác mà chia tay thì uổng cả chim không có một người như bác chăm, còn nỗi thiếu vắng chim cứ luôn trong tâm trí bác, diễn đàn aquabird cũng sẽ thiếu đi một thành viên tích cực ... trong lúc tức thời em chưa nghĩ được cách nào khả thi, chỉ có một ý tưởng tầm bậy như sau : Bác mua thêm một căn nhà nữa (ở Sài Gòn mà đưa ra ý tưởng này nên em mới cho là tầm bậy), một nhà chơi chim một nhà nuôi con.
    Trên đây là một ý tưởng không khả thi lắm (nhưng biết đâu), mong các bác ở diễn đàn đóng góp ý tưởng giùm cho Bác Vũ : 1. Là chữa bệnh hen cho bác Vũ. 2. Nuôi chim mà không ảnh hưởng tới con...
    Về phần em sẽ suy nghĩ thêm ...
    Trên đây là vài suy nghĩ còn nông cạn, mong các bác thông cảm bỏ qua cho nhé!

ngoc_ngoc, trint, hoamirung and 5 others like this.
  8. congminh

congminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,029
    Gởi chim đi đâu xa vậy hả Vũ, mang qua nhà tui cho gần nè. Nghỉ chơi chim mà gởi Cọp Beo lung tung ko chăm tốt thì phí lắm.

9. hnc

hnc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    896
    Ở SG mình nghĩ toilavu đã đưa cháu khám nhiều bác sĩ, xin hỏi toilavu đã đến bác sĩ Kim (Giáo sư bác sĩ) ?, con của mình và người bạn đều trị khỏi (hen suyễn nhẹ), hầu như các cháu tại Phan Thiết khi bệnh (các loại bệnh) sau khi các BS tại Phan Thiết điều trị khám chữa bệnh mà không khỏi điều vào bác sĩ Kim là đều khỏe cả.

Một chú Mi của toilavu ở Bình Thuận nếu tại Phan Thiết cho mình xin biết tên người đang nuôi nhé :).

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:56 PM ----------

Sao hnc đọc thấy toilavu ghi "thằng cu nhà mình bị hen suyễn " mà.

10. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Gửi qua Singapore nhờ em chăm hộ hả, mà chăm miễn phí nhé, anh không có tiền trả công đâu đấy ;)

---------- Post added 13-10-2010 at 12:00 AM ---------- Previous post was 12-10-2010 at 11:59 PM ----------

Hic, tôi có con cọp con beo nào đâu, toàn báo thôi ;) Tôi gửi đi có qua xin hộc chuyển chim của ông mà còn ghẹo bạn hả cu, tôi xúi vợ ông thả hết chim bi giờ :D

11. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Oh sao một cao thủ chơi chim mà lại bỏ giữa trừng thế ah? theo em anh xây thêm 1 tầng nữa để trống nuôi chim, hoặc ko xây kiểu như chuồng gà cách ly với nhà mình sinh hoạt vẫn nuôi được mà. mà chắc gì đã do chim mà bị bệnh ah anh? bao nhiêu anh em cũng chơi sao ko ai phàn làn chuyện này nhỉ. Nếu bí quá quyết định bỏ thật thì thật tiếc cho anh. nghe anh có 4 con chòe chọi mà em thèm quá.

toilavu and HungNews-nt like this.
  12. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Thằng nhóc nhà mình giờ 3 tuổi cũng bị hen suyễn loại nhẹ, đi khám 10 bác sỹ thì đều nói chung chung là do nuôi động vật trong nhà.
    Sau 1 hồi loanh quanh thế nào gặp đúng lúc BV có chương trình khám miễn phí cho trẻ em, BS tư vấn cho xịt thuốc dự phòng, giờ tháng thứ 5 thấy ổn, ngày lấy cái ống như hút thuốc lào xịt 1 phát 2 lần sáng và tối kekekek.
    Nhà mình vẫn nuôi chym bình thường hơn chục con các loại kekekek.

13. hoamirung

hoamirung Moderator

Thích đã nhận:
    4,650
    Thật sự buồn khi nghe tin bác toilavu phải chia tay với niềm đam mê chim cò của mình. Đúng như bác Hung-Newnt có nói, bác toilavu từ giã chim cò đồng nghĩa với việc ABV mất đi 1 thành viên tích cực, tâm huyết và có rất nhiều chủ đề hay để anh em thảo luận.

Mặc dù vậy, việc từ bỏ chim mà chơi lồng cho thấy bác Vũ vẫn còn nhiều duyên nợ với chim cò lắm, không dễ dàng từ giã vậy đâu. Hehhe, em đoán thế chả biết đúng ko?

Any way, chúc cháu bé nhà bác Vũ sớm khỏi bệnh hen, hẹn ngày bác Vũ tái xuất giang hồ với 1 loạt cọp beo mới.

P/S: Dù gì đi chăng nữa bác cũng đừng từ bỏ ABV nhé, bác hãy nhớ rằng, anh em trên ABV luôn nhớ và mong muốn được giao lưu với bác.

Last edited: 13/10/10
    hnc and HungNews-nt like this.
  14. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    Chia buồn cùng bác, tình cảnh éo le nhỉ. giã từ 1 niềm đam mê thì bác cũng phải mạnh mẽ lắm mới vượt qua đc đây. chúc con bác mau khỏi bịnh, và nuôi chim lại ko ảnh hưởng tới sức khõe của thằng ku nữa !

hoamirung thích bài này.
  15. hnc

hnc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    896
    hehe, ống bằng nhựa trắng trong, có 2 van bằng cao su mỏng, sau mỗi lần xịt tháo ống rửa sạch bằng nước ấm :).

HungNews-nt, hoamirung and tiencuong like this.
  16. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Cái j cũng hay cái j cũng bít bái phục bác :D
    Để đưa ra 1 quyết định khó khăn như vậy chắc bác Vũ cũng dằn vặt nhiều lắm, đúng như bác hoamirung đã nói hi vọng bác vẫn còn duyên nợ với chim và 1 ngày nào đó bác sẽ tái xuất giang hồ...

Last edited: 13/10/10
  17. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Chuẩn đấy bác ợ, vừa xịt vừa dạy nó đếm luôn kekekekekek.

18. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Cụ Vũ quay lại nghề ảnh thôi :D

19. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    trời ơi anh congminh mừng wá, loại đc 1 đối thủ đáng gờm rồi :D
    anh Vũ cho e mượn con, mái cave được ko? e về thúc con trống bổi, nhà e ở Bình Chánh :)
    Chúc cháu a mau khỏe!

20. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Tôi mới chơi mi có hơn một năm thôi, về họa mi thì chưa qua được cơ bản, nên 2 chữ cao thủ không dám nhận, bác gọi thế ngại quá. Về ý kiến của bác thì mình cũng đã tiến hành làm rồi, nhưng vẫn không ổn. Cảm ơn ý kiến của bác!

---------- Post added at 12:41 PM ---------- Previous post was at 12:36 PM ----------

Nếu bỏ chim một thời gian dài mà thằng cu vẫn bị thì tiếp tục tìm nguyên nhân khác, nếu nó không bị thì nguyên nhân chính xác từ chim mà ra, nghĩa là trong phạm vi 50m sẽ không tồn tại chim cò :D chim mình đang gửi, có nghĩa là vẫn hy vọng được chơi lại

---------- Post added at 12:46 PM ---------- Previous post was at 12:41 PM ----------

hmmmmmmm lâu lắm rồi mới thấy cụ tám trong box chim cò này, ảnh tôi vẫn chụp đều đấy, chỉ không vào forum ảnh, vì ở đó không còn vui như xưa, vẫn đi off với ae SGP, hôm nào ra HN sẽ ới cụ, hôm đầu tháng tính ới cụ đi Hà Giang làm vài quả Lúa Vàng, nhưng lại kẹt việc không đi được, giờ đi còn kịp không?

Trung-SG, HungNews-nt and congminh like this.