Finchs in winter

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi duonghieu, 4/1/13.

1. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    Mùa đông lạnh mà thấy anh em box chim thuần dưỡng ấm cúng quá nên em làm tí topic cho thêm phần ấm áp nào : )
    Qua topic cho em gửi lời chân thành cảm ơn đến anh Lam Vu Nguyen và anh tuandatphan đã giúp đỡ em về con giống và kinh nghiệm, từ những ngày đầu chơi java đến nay là manh manh,sắc nhật và 1 số loài finhs khác trong tuơng lai :)
    dàn lồng chim
    Thêm áo lồng cho các em
    show hàng nào:
    MANH MANH
    cặp manh manh xám anh Lam Vu Nguyen gửi tặng :)
    manh manh trắng và kem anh tuandatphan gửi tặng.die mất em trống trắng còn em mái trắng và cặp kem :(
    vợ chồng cặp kem
    và sản phẩm trong những ngày đầu năm 2013
    SẮC NHẬT
    sắc cam anh Lam Vu Nguyen tặng
    cặp sắc khoang anh tuandatphan gửi :)
    và sản phẩm đầu năm là...1 quả trứng bị vỡ :( :(

Còn đây là 1 trong rất nhiều cặp java,của nhà trồng được show thêm cho vui ^^ cặp này trùng huyết là anh em trong topic cũ của em đã đăng nhưng vẫn để nuôi cho vui :)

Thanks all

Last edited: 4/1/13
  2. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Chim khỏe, đẹp. Ổ đẻ cũng đẹp. Khoái mấy cái ổ bằng cói quá đi thôi, nhìn rất ấm cúng. Nhưng vệ sinh sau mỗi lần đẻ có dễ k e? Thấy có vẻ mềm mềm, sợ nó hỏng luôn.

duonghieu thích bài này.
  3. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    vâng anh.em thấy dùng loại ổ này ấm ,mềm mại hơn loại bằng nan tre nhưng vệ sinh chắc ko tiện như loại bằng nan tre.giá thành rẻ khoảng 5k 1 cái nên nếu cần có thể thay mới anh à :)

4. Lam Vu Nguyen

Thích đã nhận:
    473
    Oh, rẻ vậy ah. Vậy thì thay mới chứ tiếc gì. Cái tổ e dùng cho sắc kem có độ sâu và k quá rộng. Còn cái cho sắc đen thì dùng để trang trí sẽ phù hợp hơn, nhìn tròng trành quá.

5. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    cái ổ rẻ mà đẹp wa,ở sg có đâu bán hok ta
    sao ko tậu cái kệ 4 tầng cho đẹp bác

duonghieu thích bài này.
  6. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    Cũng đang định làm cái kệ nhưng chuồng chưa nhiều nên chưa đầu tư bác ơi :) ổ bằng cói dùng mềm mại nhẹ nhàng hôm bữa đi công tác về làng nghề thấy dân địa phuơng bán mua vài cái về làm ổ thử nghiệm coi có vẻ hiệu quả :)

7. hoaibackts

hoaibackts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    Hóa ra đi chơi và tiện mua về...cứ tưởng là mua chỗ nào HN...đang định xin cái địa con nhà ông chỉ để đi tậu về...chuồng có vẻ rỉ rồi...thay nhà mới mà sơn lại chuồng đi thôi...chim đẹp thì phải đi với cái nhà xứng đôi với nó chứ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:11 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:10 PM ----------

mà mình tưởng manh manh làm tổ ở dang có lỗ bé và kín xung quanh chứ...làm ổ của sắc nhật thế kia nó cũng đẻ à

8. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    mm mà dễ chịu lắm, nhiều khi ổ như dạng của yến hót cũng đẻ tuốt , chỉ có 7 màu là cần ổ tối và kín hết thôi nha.

duonghieu thích bài này.
  9. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    hehe.có khi mình nên làm vài chục cái làm quà gửi tặng anh em mỗi người vài cái lại đâm hay nhỉ? :)
    chuồng của em toàn là chuồng cũ trước kia nuôi java nên tận dụng nuôi lại bác à.ra tết ấm trời dân số tăng chắc phải mua thêm lồng quá @@

10. Lam Vu Nguyen

Thích đã nhận:
    473
    Trước khi tăng các loại khác, phải giảm Bmá đã. K thì chịu k thấu đâu.

11. pblove

pblove Active Member

Thích đã nhận:
    24
    chài tổ đẹp quá mà giá cũng rẻ nữa , không bít ở hcm có bán ko ta:(

12. badmanhanoi

badmanhanoi Member

Thích đã nhận:
    3
    chào các bác !
    mình ở Hà nội, đã thử nuôi Manh manh vài lần mà không co duyên nên không thành.
    hiện tại mình đang nuôi một cặp Manh manh nhật mầu xám đang ấp trứng thì con trống lăn đùng ra chết, còn mỗi con mái.
    bác nào ở Hà nội, có manh manh Nhật có thể để lại cho mình một vài con đc k? hoặc nếu có thể chỉ giúp mình địa điểm bán chim manh manh Nhật ở Hà nội, mình tìm mấy lần mà k có.
    xin cảm ơn !

13. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    chia buồn cùng bác.em cũng đang còn 1 con mái bơ vơ.hiện tại thì ở HN thỉnh thoảng ở Hoàng Hoa Thám có manh manh nhưng giá cao và chim ốm.chim của em đây là gửi từ trong nam ra.

badmanhanoi thích bài này.
  14. ranh_ko_e

ranh_ko_e Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    chim đep lắm............
    nhưng mình thắc mắc sao bạn lại nuôi mm, sc bằng tổ đứng???????????

15. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    đứng vẫn sinh sản tốt bạn nhé.mình để tổ đứng để ổ đẻ chắc chắn khỏi chòng chành.lúc kiểm tra hay lấy trứng cũng dễ dàng hơn :)

16. tuandatphan

tuandatphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    588
    Chim đẻ rồi hả em D hay quá vậy ta, sao ổ sắc làm bể trứng rồi. Kiên nhẫn sẽ có ngày thành công thôi.

duonghieu thích bài này.
  17. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Miền bắc có bạn này chơi finch cùng mình roài .

yeuchimthucanh and duonghieu like this.
  18. hoaibackts

Thích đã nhận:
    312
    đã có box hội chim miền bắc..sao anh em có nhu cầu nuôi hay phát triển học hỏi KN sao ko alo anh Hoang taio để mấy ae chúng mình off và chia sẻ cũng như giúp nhau mua đc những con chim tốt nhỉ...thay vì nên đây đi hỏi những cửa hàng nào bán...vừa tốn thời gian..chim ngoài hàng lại bệnh nhiều..

duonghieu thích bài này.
  19. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    vâng anh.3 cặp anh gửi em thì 2 cặp đẻ rồi.cặp sắc mải mê tha rác lót ổ quá cứ gỡ ra rồi lại lót vào nên bị vỡ cái trứng đầu.hôm nay đẻ lại được 2 trứng rồi anh à.cặp manh manh kem thì được 5 trứng rồi.mà có cái hay là em để 1 mái trắng 1 mái kem và trống kem trong 1 lồng mà 2 mái không đánh nhau.mái trắng còn làm vú ấp trứng cho mái kem nữa.lạ quá anh tuấn ạ?

---------- Post added at 01:08 PM ---------- Previous post was at 01:07 PM ----------

anh em miền bắc chơi finchs nhiều rồi mà bác.có topic đấy.bác vào tham gia cho vui.em ở xa HN nên không có cơ hội gặp gỡ anh em nhiều

---------- Post added at 01:10 PM ---------- Previous post was at 01:08 PM ----------

anh Hoang taio là người sáng lập à bác hoaibackts? ae ngoài đấy chắc dạo này xôm lắm nhỉ, anh hoaibackts có được nhiều finchs chưa?

---------- Post added at 01:11 PM ---------- Previous post was at 01:10 PM ----------

cái này là cái giỏ cói ở các cửa hàng lưu niệm thường có bán đó bác.nhưng chắc giá trong HCM ko mềm bằng em mua đâu vì em mua tại làng nghề sản xuất mấy thứ này mà :)

20. hoaibackts

Thích đã nhận:
    312
    ^^ uh đúng rồi anh Hoang taio đứng ra thành lập và kêu gọi rủ dê anh em nào có cùng đam mê thì tham gia cho đông vui.
    - cũng mới nuôi đc có hơn tháng thôi à.. nhưng cũng nghiền lắm...
    - nhà chỉ có 1 đôi MM xám và mới ấp nở đc 4 con.
    - đã đặt hàng 1 đôi MM kem và 1 đôi SN...ra HN rồi hiện giờ đang ở nhà anh Hoàng taio...lạnh chưa qua bắt về.