Gà Bệnh - Ai biếp chỉ giúp mình với

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi baokha, 1/3/10.

1. baokha

baokha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Gà mái của mình bị bệnh gì mà ngũ tối ngày, trông nó yêu ớt lắm. Hôm qua mình có đem ra thú y quận 6 và quận 11 nhưng họ không trị bệnh cho gà. Ai biết thuốc gì trị hay ở đâu trị bệnh cho gà thì chỉ giáo mình với. Xin cám ơn.

bi_gv thích bài này.
  2. quachnguyen

quachnguyen Chủ nhiệm CLB GK Q6

Thích đã nhận:
    8,201
    bạn đăng còn thiếu thông tin quá, gà ăn uống ra sao, đi phân như thế nào.....mới biết đường đoán bệnh và có cách điều trị

mailinh and bi_gv like this.
  3. baokha

baokha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Gà bệnh

Gà uống nước rất nhiều, ăn ít. Khi bắt nó lên thì bầu diều nước căn cứng, và chổng lên thì nước chảy ngược ra miệng luôn

À, bạn nào biết Ông bảy Ngạn - Chủ tịch hội gà kiểng nhà ở cư xá Phú Lâm A => Địa chỉ số mấy? số điện thoại số mấy? Mình có người nói qua ông ấy chích cho gà 1 muỗi là khỏe ngay.

Xin cảm ơn

bi_gv thích bài này.
  4. hungphamngoc

hungphamngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,736
    Đúng là thiếu thông tin thì làm sao dám phán! Thôi thì nói đại nhe, trúng thì làm! (kinh nghiệm thực tế chứ không phải phán đoán khoa học)
    Con này hay ủ rủ, so vai rút cổ, bước đi chậm chạp, mặt mày tái nhợt, chân thì lạnh ngắt, trong diều thì chỉ có nước hoặc có thức ăn thì sẽ bị căng phồng. Nếu đúng thì với trong lượng gà của bạn, cho uống: 1/3 viên Tê-tra (500mg) + 1/2 hoặc 1/3 viên men tiêu hóa (quên mất tên rồi!) + 1 viên VitaminC 100mg. Uống từ 3 đến 4 ngày gà sẽ khỏi. Chú ý: Dùng kháng sịnh liều cao thì buộc phải có men tiêu hóa hỗ trợ, nếu không hậu quả khó lường. Riêng men tiêu hóa, bạn có thể hỏi ngoài tiệm thuốc tây người ta sẽ chỉ cho - uống kháng sinh cần hỗ trợ thuốc gì để không hại bao tử hoặc hư men đường ruột?). Hy vọng hướng dẫn đúng. Chúc bạn thành công!

baokha, mailinh, moitapchoiga and 3 others like this.
  5. baokha

baokha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Cám ơn bạn nhiều

=> Bạn đoán đúng bệnh gà của mình đó, hy vọng đúng thuốc và gà mình sẽ khỏi.

Chân thành cảm ơn

bi_gv thích bài này.
  6. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    ban cho mình biết thêm thông tin đi :

tình hình ăn uống?
    tình hình đi phân?
    có những biểu hiện gì:
    có chảy nước mũi không?
    mặt mày có xưng không?
    tình hình ăn uống?
    đi phân có mùi hôi nồng nặc hay không?
    chăn cẳng có bị tê liệt không?

bổ xung gấp đi pồ anh em mới giải quyết đc.

nếu chưa biết bệnh gì thì quất bài thuốc của bạn Ngoc ke^ cho gà của bạn đi mình thấy bài thuốc đó cũng đc. đó

Last edited: 1/3/10
  7. caudaodien

caudaodien Member

Thích đã nhận:
    7
    Em bạo gan mạo muội xin hỏi mấy anh:Têtra là thuốc kháng sinh phải ko ạh?Còn men tiêu hóa thực chất là những vi khuẩn tốt giúp quá trình tiêu hóa thức ăn được thuận lợi.2 cái này uống một lúc liệu có giảm tác dụng không ạh?

8. hungphamngoc

hungphamngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,736
    Về thuốc men thì mình cũng không rành nhưng vì có đứa em làm ở ngành dược nó chỉ dẫn và áp dụng thấy thành công nên bày lại cho người cần. Hy vọng đem lại hiệu quả tốt!

minh_vy thích bài này.
  9. phunong

phunong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    904
    Không dễ đâu. Gà đã đến mức bỏ ăn muh bầu diều lúc nào cũng đầy nước thì khả năng cứu sống là rất thấp. Việc đầu tiên là bạn làm ơn tách con gà đó ra khỏi bầy gà của bạn trước đi cái đã, để chung chạ kiểu đó lỡ bệnh có tính lây lan thì hối không kịp đó. Cẩn tắc vô áy náy muh bạn !

Việc thứ 2 là bạn phải nhét thức ăn 1 ít vào bầu diều xem nó có tiêu hết hay không và cũng là để cho nó có sức để muh sống? Nếu không tiêu thì tăng liều lượng men tiêu hóa và kết hợp với thuốc trị tụ cầu trùng ( ra tiệm thú y mua thuốc trị tụ cầu trùng). Cho gà phơi nắng buổi sáng còn buổi tối thì đốt đèn giữ ấm cho nó. Bạn cũng nên kết hợp luôn với thuốc trị toi gà hoặc có thể dùng tetra hoặc ampi như anh hungphamngoc đã nói. Thử đi nhưng tui nói trước khó cứu lắm đó. Bệnh nặng rùi!

Việc thứ 3 là bạn xem lại vấn đề vệ sinh chuồng trại đi. Phòng ngừa cho những con còn lại mới là việc quan trọng.

Vitamine C thì nhớ là không thể thiếu bạn nhé!

Hy vọng bạn sẽ chữa cho nó khỏi bệnh. Nhìn nó tội nghiệp quá, tui lại nhớ đến mấy con gà cưng của tui đã ra đi y hệt như vậy. Cầu cho em nó tai qua nạn khỏi!

minh_vy, triviet and moitapchoiga like this.
  10. triviet

triviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    em cũng có một con bị như vậy rồi, 2 ngày đầu thấy nó ủ rủ nên cho uống vitamin c, qua ngày thứ 3 thì bỏ ăn, uống nước liên tục, mặc dù rất cố gắng nhưng thuốc thang cho nó nhưng cuối cùng nó vẫn ra đi, buồn thúi ruột thúi gan luôn. từ lúc nó phát bệnh đến khi nó die rất nhanh, mình không kịp trở tay luôn. không biết bệnh này gọi là gì và có thuốc đặc trị không mấy anh?

Last edited: 2/3/10
    minh_vy thích bài này.
  11. baokha

baokha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    THông báo các A/e: Chiều hôm qua 02/03 mình đi làm về thì thấy em gà mái trên không thể đứng bằng đôi chân của nó nữa. Không nỡ bỏ nó đi. Nhưng chắc chắn hôm nay nó die rồi. Buồn quá....... thế là con trống râu của mình cô đơn rồi

12. phunong

phunong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    904
    Chia buồn với baokha nhé. Thì tôi đã nói rồi, bệnh con gà coi vậy chứ không đơn giản chút nào đâu. Khi đã ở thể cấp tính rồi thì các phòng thí nghiệm thú y nổi tiếng trên thế giới còn lắc đầu chào thua muh. Đối với những người yêu quý thật sự con vật cưng của mình thì việc mất 1 con gà do chính tay mình chăm sóc quả là 1 nỗi buồn chứ không phải chuyện chơi đâu. Cá nhân tui vẫn vậy, tui vẫn tận tình chăm sóc những con gà bệnh nhưng tôi vẫn sợ chúng sẽ gây ảnh hưởng đến sự tồn vong của bầy đàn nên cho dù có chữa khỏi được cho chúng thì những con gà đó vẫn phải bị cách ly 1 thời gian dài để theo dõi. Chính vì vậy tui mới khuyên bạn việc đầu tiên và quan trọng nhất là cách ly con gà bệnh đó. Trong chăn nuôi, chữa trị là giải pháp cuối cùng chỉ để vớt vát chứ nếu chỉ nghĩ đến việc chữa trị thì...bây giờ chúng ta chỉ có thể ăn toàn gà chết. Việc quan trọng nhất bây giờ của bạn là phòng ngừa cho những con gà còn lại. Mua ngay thuốc trị toi, thuốc trị tụ cầu trùng và thuốc trị thương hàn và cho uống lần lượt cách ngày để phòng ngừa. Xem lại môi trường sống của tụi nó đi, nếu cần thì phun thuốc sát trùng cho chắc ăn. Chúc bạn giữ được bầy đàn khỏe mạnh.