Gà bệnh lạ cần giúp đỡ!!! Help!!!

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi hienph, 25/3/12.

1. hienph

hienph New Member

Thích đã nhận:
    0
    =(( Em đang nuôi gà Tân Châu Nhạn, không hiểu sao trước đây em có 1 con gà trống lớn nuôi chung với 2 em gà mái, 1 cặp gà con! Con gà trống lớn bị bệnh lạ đó là mồng gà xuất hiện nhiều vết trắng bu xung quanh mồng gà, giống như lác! Mồng gà không có màu đỏ tươi nữa, sau đó e co mua thuốc trị nấm của người để bôi thì thấy nó cũng êm, nhưng không bôi 2-3 ngày là nó lại xuất hiện, mồng gà bi bông tróc da nưã, sau đó thì càng ngày càng tệ la bị truị hết lông đầu! em có hỏi thăm nhiều người, thì họ chỉ la dùng nhớt xe máy xài rồi bôi lên, cũng chỉ la cầm cự, không bôi liên tục thì nó laị nổi lác trắng rồi rụng hết lông cổ lun!! Đặc biệt là gà mái nuôi chung ko bi lây! Sau đó e thanh lý đi, chỉ chừa lại cặp gà con để nuôi!!! Nay e gà trống đã lớn, thì cũng gặp tình trang tương tự như vâỵ mới lạ chứ!!! Lúc nhỏ ko bị nha!! Các cao thủ chỉ giúp e la nguyên nhân tại sao??? Và cách điều trị đc không!! Em cám ơn!!!
    Note: GÀ con sau này không phải là con của con gà tr1c đau nha!!! Nếu la thay lông cũng ko phải vì thay lông đâu có trọc lóc từ trên đầu xuống cổ đc!! hiiihhiixxxx

2. SimonKhan

SimonKhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,372
    Đầu tiên vì ko thấy rõ gà nên mình đoán có 2 nguyên nhân:
    Có thể gà trống bị gà mái ăn lông, bạn nên theo dõi xem có đúng ko, nếu đúng là gà nuôi đang bị thiếu khoáng.
    Cũng có thể gà bị nấm, nhưng rụng lông thì ít gặp, vì lúc trc mình nuôi gà đá, chân lông gà bị nấm nhưng cũng ít khi bị rụng, chỉ có điều lông dễ rụng khi bị nhổ hơn lông bình thường!
    Ko biết bạn có nuôi trống mái chung ko, du gì đi nữa theo mình đoán là gà bạn có thể bị thiếu khoáng!

3. KhuongTu

KhuongTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    624
    Bạn thử làm theo cách của mình, lấy 1 ít thịt mỡ ba rọi, cho vào cái túi hay gì đó cũng được, treo chỗ nào 2-3 ngày cho nó hôi hôi rùi mang vô thoa mồng gà.
    Cứ làm thử đi :)

4. "THẦN SẤM"

"THẦN SẤM" Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Gà nhà tui cũng bị như vậy nhưng không thấy lây....tui lấy muối xát vô chỗ mồng bị nấm ,phơi nắng và cho uống thêm kháng sinh,khoảng 1 thá ng mới hết..bạn tham khảo

5. phe-ro

phe-ro CLB Gà cảnh Bình Dương

Thích đã nhận:
    1,638
    Gà của bạn bị nấm thôi có thể do bạn ko biết cách điều trị dẩn đến viêm nhiểm.Chỉ mua thuốc trị nấm thoa nhiều lần và nghiên cưú vệ sinh chuồng trại
    Nấm là loại ký sinh lây lan mạnh chuồng trại của bạn chắc có thể còn nên lây sang gà nhỏ.Chúc cho gà của bạn hết bệnh.

6. dutdv313

dutdv313 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    chụp hình để xem chính xác bênh đó là bệnh gì mới có thể chữa trị hiệu quả đươc chủ topic

7. cocobantam

cocobantam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    gà bạn bị nấm thôi bạn,cách sinh bệnh có thể như sau:
    -nấm thường ở vùng keratin của lông,khuẩn ty cua nấm có thể đâm vào làm gãy yếu chân lông,nấm sẽ tác động đến gốc lông,gây ra viêm nang lông và dị ứng,từ đó lông ngừng phát triển và nấm phát triển
    -điều trị :ketoconazole,griseofulvin khi không có lở loét,có vết loét dùng thêm kháng sinh:amox,ampicilin+corticoid
    -liệu trình điều trị có thể kéo dài đến 1 tháng,sau đó ngưng 1 tuần và lặp lại thêm một tuần
    dân gian thường dùng nghệ+rượu+quế+phèn chua pha chung thoa vào vết nấm liên tục sau khi hết nấm gà sẽ có màu đỏ lại đẹp thôi