Gà bệnh lạ nhờ mọi người giúp đỡ nhiệt tình

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi tai25101989, 23/4/11.

1. tai25101989

tai25101989 Member

Thích đã nhận:
    3
    Hôm trước mình có mua mấy con gà kiểng về nuôi chơi, bắt ngày 1/3/2011 nuôi đến giờ thì cũng được 1 tháng rưỡi (gà cũng được 2.5 tháng) gà bắt đầu phát bệnh đậu mình có mua xanh methylen về xức và đã khỏi nhưng cỡ mấy ngày sau mắt gà sưng to trong mắt có chảy nước mắt có bọt có mấy con do nước mắt khô lại hay sao mà mở mắt không được cho dù bệnh đậu đã khỏi, bây giờ mình chỉ dám mua chai nhỏ mắt nước muối (Nacl 5%) về sát khuẩn chưa dám dùng kháng sinh hay các loại thuốc khác vì mình không biết bênh này là bệnh gì nữa, mình có tham khảo các diễn đàn khác thì có vài người nói bị sán kí sinh vào mắt mà không nêu rõ bệnh gì mong mọi người cho ý kiến nha::-S

2. Mr_bao

Mr_bao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    315
    dùng nước chanh hoặc sulfate kẽm 1% cọ rửa làm bong các màng viêm hoặc dùng xanh metylen 2%,cồn Iot 10% bôi lên
    bổ xung thức ăn hay nước uống hay tiêm ADE cho gà để phuc hồi vết thương nhanh

3. tai25101989

tai25101989 Member

Thích đã nhận:
    3
    ờh cảm ơn bạn còn khi mắt có bọt nhỏ chanh vô sợ nó rát không?

4. gacuchi

gacuchi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,054
    Bạn phải xác định là mắt gà có giun sán hay là bị nhiễm trùng sưng đỏ. Nếu bị giun sán thì ra thú y mua thuốc xổ lãi gà uống ( thuốc này trị cả giun sán trong mắt gà). Còn nếu bị nhiễm trùng thì ra tiệm thuốc tây mua tetraciline loại 500mg, ngày uống 1 viên, uống từ 3 - 5 ngày.

5. cocbc

cocbc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    848
    đập con ruồi banh mắt nó ra nhét vào,,,cũng hết đó...dân gian mình có thử rùi thêm thuốc nhỏ mắt thì bớt

6. tai25101989

tai25101989 Member

Thích đã nhận:
    3
    cảm ơn bạn mình đang cho nó uống amoxiclin (thuộc họ peni) thấy hiện tượng viêm đã bớt mắt gà đỡ sưng hơn nhưng thời gian sau khi nuớc mắt khô thì lại để lại 1 lớp vảy cứng bao quanh giờ gỡ ra cũng không được mà nhỏ thuốc cũng không xong, gà thì khỏe mạnh ăn uống bt mà có điều lớp vảy bọc 2 mắt khiến gà phải mò đường mà ăn với lại nhìn mất thẩm mỹ, ai biết cách làm mềm lớp vảy chỉ mình cái

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:54 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:49 PM ----------

cảm ơn bạn để mình thử mình chỉ sợ nó truyền E.Coli qua gà mình thì phải mắc công chữa thêm 1 bệnh mới nữa