Gà bị đau mắt!

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi tringocjp, 23/5/13.

1. tringocjp

tringocjp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    407
    Các bác cho e hỏi em mới mua đôi gà Đông tảo, về cả 2 con mắt đều hơi híp híp,mí trên có vẻ hơi sưng và ở khóe mắt thấy kéo màng,e có tra nước muối loãng và nước chanh mà không thấy đỡ,nó vẫn ăn uống bình thường ah.xin hỏi bác gà nhà em bị bệnh gì và chữa ntn ah?Cảm ơn bác!
    [​IMG][/url][/IMG]

2. tonykhim

tonykhim CLB Gà Cảnh Bình Dương

Thích đã nhận:
    2,736
    Ngoài các triệu chứng bạn kể, mũi nó có chảy nước không bạn. nếu mũi không chảy nước thì bạn ra tiệm thuốc thú y mua thuốc nhỏ mắt cho gà. tên thương mại là BIO Gentadrop hoặc thuốc nhỏ mắt của người cũng được, chúc bạn thành công.
    thân tonykhim

Chen_Andy, tringocjp and CN.HUY like this.
  3. tringocjp

Thích đã nhận:
    407
    mũi không chảy nước,hôm nay không chịu ăn mấy nên e vừa đút cho nó,theo bác có nên cho uống khánh sinh ko?và tên thuốc cho gà ah?

4. gadongcao.tk

gadongcao.tk Active Member

Thích đã nhận:
    74
    gà của bạn bị đau mắt bt. mắt như thế là có sâu mắt bên trong..
    bạn có thể dùng thuốc đau mắt của người để nhỏ or dùng nc vôi để rửa cho gà..

tringocjp thích bài này.
  5. tonykhim

Thích đã nhận:
    2,736
    nếu gần tiệm thuốc thú y thì mua 1 chai DOC của hãng BIO về chích liều 0,3ml/con mua chai 20ml thôi chích xong bỏ vô ngăn mát tủ lạnh để dành , còn nếu không thì ra tiệm thuốc tây mua 1 vĩ tetramycine 1 viên con nhộng chia cho 2 con uống nhớ đừng bỏ bao phim bọc thuốc nha.
    thân tonykhim

boymenvn, tringocjp and Chen_Andy like this.
  6. tringocjp

Thích đã nhận:
    407
    Vẫn không đỡ bác ah,hôm nay e thấy khóe mắt nó hơi sủi bọt,các bác cho a biết gà bị bệnh gì vậy?có phải sâu mắt ko ah?tiện thể cho e hỏi chân 1 con bị nổi mấy nốt thấy có mủ,các bác ai có kinh nghiệm chỉ dùm e cách chữa với ah.Tks!

7. tonykhim

Thích đã nhận:
    2,736
    với những triệu chứng bạn kể trên rất có thể gà bạn đã bị bệnh đậu gà,nếu các mụn nước nổi nhiều và thường nổi ở phần đầu của gà là gà đã mắc bệnh đậu gà. cách chữa trị cũng rất đơn giản:
    cách ly gà bệnh khỏi đàn và dùng xanhmetylen bôi lên chổ mụn nước sau khoảng 3 ngày nó sẽ tự khô và bong ra. khi mụn nước nổi ở mắt gà sẽ làm gà chảy nước mắt và làm bịt kín mắt nên gà không thấy đường ăn và uống nên đúc trực tiếp cho gà. và cũng dùng xanhmetylen bôi lên mụn ngay mắt sau 3 ngày nếu thấy nó khô thì dùng pen kéo vẩy mụn nước khỏi mắt gà thì gà sẽ thấy đường để ăn, còn những mụn khác để tự nó bong ra. nhớ tuyệt đối không bóc những mụn nước khi chưa được khô vì các chất dịch này sẽ lan ra và làm mụn nước nổi nhiều hơn.
    còn về bệnh sâu mắt thì có thể dùng thuốc uống trị nội và ngoại ký sinh trung thành phần là ivermactin hay levamisone.
    thân
    tonykhim

Last edited: 1/6/13
    boymenvn and tringocjp like this.
  8. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    gà con của mình hiện tại cũng đang bị như trên. để nặng hơn thì ko mở đươc mắt mình có nhỏ nước muối natri 0,9% của người nhưng ko đỡ. các bác có kinh nghiệm xin chị bảo với ạ! thanks so murch

9. tonykhim

Thích đã nhận:
    2,736
    bạn để mụn nước khô rồi dùng kéo hay pen bóc mụn nước ra thì gà sẽ thấy đường lại bình thường ah. lưu ý là khi mụn nước thật khô nha bạn. để mụn nước nhanh khô bạn dùng xanhmetylen hằng ngày bôi lên mụn nước. chúc gà bạn mau khỏi bệnh.
    thân
    tonykhim