gà bị rù bỏ ăn nhờ chỉ dẫn!!!!

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi bietdoiga, 6/7/12.

1. bietdoiga

bietdoiga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    bietdoiga hiện có 1 số con gà đang xảy ra tình trạng như sau nhờ anh em trên diễn đàn giúp đỡ:
    -gà đang khỏe mạnh tự nhiên kém ăn(vẫn ăn uống nhưng chỉ ăn ít đi)gà bị ủ rũ nhưng không đến nỗi lắm(nhiều lúc vẫn chạy nhảy như gà bình thường).,lúc này gà không bị khò khè gì hết,nhưng giảm kg.,sau 1-2 ngày thì gà ăn ít hơn nữa.,uống nước nhiều.,ủ rũ nhiều hơn rồi có dấu hiệu sưng hầu.,sốt.,xuống kg nhanh.,1-2 ngày sau nữa thì gà bỏ ăn hẳn chỉ uống nước.,đứng rù không đi lại.,bắt đầu khó thở.,xuống kg trầm trọng(còn xương với da).,tiến đến chết.,bietdoiga xin nói thêm là phân gà mấy ngày đầu khi còn ăn uống phân tốt nhưng khi bỏ ăn thì phân màu trắng loãng.
    vậy anh em trên diễn đàn ai biết cách chữa trị cũng như gà bị bệnh gì xin chỉ dẫn giúp.,cám ơn

2. hhhh

hhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,188
    gà bỏ ăn 1 ngay phải chữa ngay!! đây bạn để 3-4 ngày như vậy khó chữa lắm!! có thể bị bạch lỵ!! tình thế cấp bách bạn pha men tiêu hóa + đường +muối cho uông trong ngay òi thay nước mơi!!! tìm con nào còn mạnh tiêm kháng sinh đặc trị bạch lỵ!! còn con nào iếu quá đừng chíc ks chíc thuốc bổ .nếu chết đành chịu ..tại bạn để quá lâu mới chữa!! chúc bạn thành công!!thân

3. hongphongvl

hongphongvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    sưng hầu có thể là tụ huyết trùng đó bạn, bạn mua streptomycine của người, lọ 1gram pha với 5ml nước cất, tiêm cơ ngực 1 con 1ml + 0.5m Dypyrone C. là hết. ko cho ăn chỉ cho uống hết bệnh rồi hãy ăn.

4. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    triệu chứng bạn kể trên có thể gà đã bị tụ huyết trùng, bạn có thể phòng ngừa bằng cách pha treto-tetra cho các em nó uống liên tục 5- 7 ngày.
    khi phát hiện những con như thế mình hay sử lý như sau :
    cách ly + ủ ấm tránh gió lùa + pha vitamine + men tiêu hóa + tetra cho gà uống (tuy nhiên thông thường mình phải bơm) mình hay kết hợp thêm thuốc nhỏ là cipro A50 thằng này có thành phần enrofloxacine (không nhớ chính xác) cao đến 50% mùi nồng nặc nhưng rất mạnh nhỏ rất hay gà con chỉ 1 giọt gà lớn 5 giọt/kg thể trọng nhỏ quá liều sẽ chết. bên cạnh cho uống thuốc bạn chịu khó nhét thức ăn cho gà vừa đủ no vì thông thường gà bệnh dù bệnh gì nó cũng lười ăn không ăn mà chỉ uống thuốc thì càng nhanh chết

5. hongphongvl

Thích đã nhận:
    190
    bạn sai rồi, nếu gà bệnh bạn cho ăn nó mới chết đấy! đợi nó hết bệnh nó sẽ tự ăn, lúc đó mề nó mới hoạt động lại đc. vài lời góp ý cùng bạn.

6. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    thanks bạn đã góp ý. nhưng đây là kinh nghiệm những năm nuôi gà thịt của mình và mình cũng gặp khá nhiều và điều trị khá nhiều, không cho ăn lấy đâu năng lượng cung cấp cho gà để có sức chống chịu với bệnh, cho ăn 1 cách hợp lý và đủ để gà không bi suy

7. bietdoiga

Thích đã nhận:
    251
    cám ơn anh em đã chỉ dẫn.,hiện đàn gà của bietdoiga đã chết khoảng 40%.,bietdoiga có kêu thú y qua coi,khi mổ gà bệnh chết thì thấy hầu như các bộ phận trong con gà không có triệu trứng của những bệnh thông thường nhưng chỉ có một vấn đề là thận của nó có 2 vệt trắng.,thú y cũng chịu.,vậy anh em ai biết trường hợp này xin chỉ dẫn.,cám ơn

8. hongphongvl

Thích đã nhận:
    190
    mình thì cho nó uống bạn ơi, multivitamin + vs đường gluco là đủ. bạn thử 1 lần xem có tốt hơn cho ăn ko? lúc trước mình cũng như bạn vậy đó.hi

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:49 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:47 PM ----------

em cũng thú y nhưng thận có 2 vệt trắng em chưa gặp và cũng ko nghe nói vấn đề này nữa.

9. bietdoiga

Thích đã nhận:
    251
    cám ơn bạn đã chỉ dẫn,bietdoiga cũng đã chích lazos(vitamim c của người)+uống đường gluco nhưng cũng không thấy tác dụng lắm.,xin nói thêm là giai đoạn cuối của bệnh gà thường hay bị liệt nằm một chỗ,nhưng cũng mổ ăn được.,con nào qua được thì mấy bữa sau thấy đứng dậy đi cà nhắc và ăn uống bình thường+có dấu hiệu khỏi liệt.,mong anh em chỉ dẫn thêm .,cám ơn

10. sơn bọ

sơn bọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Mình thấy ngày xưa gà cứ rù là ba mình lại bóc một miếng tỏi nhét vô miệng gà mấy hôm là khỏi liền

11. hongphongvl

Thích đã nhận:
    190
    em thấy gà của anh chắc nhiễm virus nhưng virus nào thì em ko dám chắc, nếu chổ anh có Kháng thể Gà của Hanvet anh chít thử xem, 2ml/con ngày chít ngày nghĩ. chít đủ 4 ml thì thôi. chổ em gà bị Grum hay Tả em làm vậy cũng có kết quả lắm anh.
    còn nữa, anh nên cho nó uống Multivitamin + đường Gluco ln,làm cho con gà khỏe hơn nhiều.
    con nào bị liệt hoặc có triệu chứng thần kinh thì anh ra tiệm thuốc tây mua 1 viên Mg + b6, cà nhuyễn, bơm cho nó uống, 2 con 1 viên. + với Vitamin nhóm B cho nó phục hồi chức năng thần kinh lại.
    vài lời góp y cùng anh, chúc a đạt kết quả tốt.
    mấy thứ thuốc em đưa ra trên đây tầm 100k là trị cho 100 con gà đó anh.