gà bị soi bội nặng còn chơi được ko?

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi triviet, 3/2/13.

1. triviet

triviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    Tình hình là chiều nay 1 con trống của mình bị xổng chuồng chạy qua soi bội với con gà cưng của mình, tối về phát hiện thì hỡi ôi, con gà cùi ở ngoài thì ko sao hết chỉ trầy sơ sơ, còn đứa con cưng của em bay hết 1 khúc mỏ, ngón thớt nát bét thấy cả xương, da dưới đầu mấy ngón chân thì tróc ra và rỉ máu ướt cả chuồng, bắt lên 2 chân run run nhìn mà rơi nước mắt. em thử mang 2 con lại thì vẫn cự nhau (chắc tại do trời tối nên nó ko soi nữa). gà này chưa đá cái nào nhưng bổn tốt, xổ hay mình cưng nó lắm. AE có gặp trường hợp này chưa? giờ xử lý sao chỉ em với, gà như vậy còn dưỡng lại ra chiến trường được ko mấy anh tư vấn dùm em?

2. GaDongTaoHCM

GaDongTaoHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Gặp trường hợp này hoài , nói chung , bạn cho nó uống thuốc và bôi thuốc cho nó mau lành , khi lành vết thương rồi mới coi tình hình như thế nào , nếu nặng là coi như xong , còn bình thường là hết và đá đấm bình thường , cứ 10 con bị thì khoàng 1 con là bỏ mà thôi , còn phần lớn là vẫn khắc phục được , vì khi nó đâu wá nó cũng tự dừng và bớt xung đi , do đó nó còn trong khả năng bình phục là cao

phungbatu and triviet like this.
  3. Plun

Plun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    769
    cái mặt sưng dữ không anh, còn ngón thới với da vẩy ở dưới k quan trọng lắm, theo như anh tả thì chắc em nó cũng bị không nặng lắm vì vẫn còn cự mà, anh nuôi lại vài bữa coi tình trạng e nó sao rồi thả cho nó mau lành thương

triviet thích bài này.
  4. triviet

triviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    uống và bôi thuốc gì vậy anh? em ko có kinh nghiệm trong vụ này

---------- Post added at 01:36 AM ---------- Previous post was at 01:34 AM ----------

mình nuôi chuồng lưới mắt cáo nên lỗ nhỏ chỉ thò cái mỏ ra được thôi bạn, mặt mày ko bị gì chỉ có cái mỏ trên bị gãy thôi

gatre_cop thích bài này.
  5. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    mấy chổ nào hơi nặng thì bác lấy nghệ trộn rượu thoa 1 lớp mỏng cho mau kéo mài, nuôi kỉ kỉ lại kẻo hư thì uổng con gà, còn cái mỏ gãy thì từ từ mọc lại, gà bác còn lâu lắm mới ra trường đc

6. Hachiphp

Hachiphp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Bác sát trùng rồi ngày ngâm chân nước lạnh 2 lần mỗi lần 30 phút, bôi cao bạch hổ vào chỗ xưng + 1/2 viên alaxan ngày 2 lần

7. ngknockouts

ngknockouts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    253
    xin chia buồn cùng bạn,trước tiên bạn mua thuốc cho nó uống,ra thuốc tây mua thuốc giảm đau mau lành vết thương vài viên dầu cá.cắt lúa đừng cho ăn nhiều,tốt nhất cho ăn ít cơm nóng.cách ly nó đừng cho nó thấy gà ko thôi nó ót luôn.sau vài ngày nếu thấy tiến triển tốt thì kiếm chỗ thã vài tháng đi.chúc gà bạn mau lành.

8. HoangEro

HoangEro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    úp gà chổ mát , cho uống nước + ăn gạo lức , thức ăn nhanh tiêu hóa, úp gà chỗ mát ít gió lùa ... vỗ hen để gà ko bị khò sau này

9. GaDongTaoHCM

GaDongTaoHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78

Mình thường dùng thuốc Tây , rửa sạch vết thương sau đó sát trùng bằng Povidin sau đó thoa Ampi lên chổ vết thương đó , cho uống bồ sung Vitamin C, D, nếu nặng phài dùng thêm Kháng Sinh (Không khuyên dùng), Khoàng 1->2 Tuần là hồi phục 90% , Chúc bạn gặp nhiều may mắn !

10. Plun

Plun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    769
    vậy thì không nặng lắm đâu anh, chỉ là bị đau cái chân và gãy mỏ thôi , anh vẫn nuôi bình thường mỏ mọc ra và chân sẽ lành thôi, mà mỏ như vậy thì hơi khó ăn 1 tí, phải nuôi cho lại sức thì thả lang mau lành hơn