Gà bị sưng 1 bên mắt

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi lahanbuidoi, 24/10/11.

1. lahanbuidoi

lahanbuidoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Không hiểu sao hôm qua thấy chuồng bẩn quá, mình quậy thuốc sát trùng bơm xịt cả chuồng trại. Vô tình xịt vô mắt con gà mái đẻ. Hịc 15' sau em để ý mới thấy nó nhắm 1 bên mắt, mắt chảy nước và sưng to. Em vội vàng đem em nó ra rửa nước cho nó.Vì ko biết nó sưng lúc nào nên em nghi có thể nó bị bệnh Hen nên cho uống luôn thuốc CRD, do mùa này hơi lạnh. Sáng nay thấy 1 bên mắt nó vẫn bị sưng, mắt nhắm lại và chảy nước mắt. ANh em cho ý kiến để giúp cho em nó sớm lành bệnh

2. hungacma

hungacma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Bác mua Bio GentaDrop nhỏ thử xem thế nào.Thuốc này trị các chứng bệnh về mắt,chảy nước mắt.Ngày nhỏ 4-5 lần,mỗi lần 1-2 giọt.
    Trước đó rửa mắt kỹ cho nó bằng nước sạch nhiều lần rồi hãy nhỏ.

lahanbuidoi thích bài này.
  3. lahanbuidoi

Thích đã nhận:
    629
    Khổi nổi ở Đà Nẵng cấm chăn nuôi gia súc, gia cầm nên ko có tiệm thuốc thú y nào. CHỉ có thuôc tây cho người thui. ANh em xem có loại thuốc tây nào nhỏ cho nó được không

4. trihuynh

trihuynh Guest

Anh nghĩ gà của em bị bệnh đậu. Em đến nhà thuốc tây mua ống thuốc mỡ tetracylin tra vào mắt gà ngày hai lần khoảng 4,5 ngày gà sẽ khỏi.

5. lahanbuidoi

Thích đã nhận:
    629
    Cảm ơn mọi người đã góp ý, sáng nay em nó đã khỏe lại hi hi, mắt đã hết sưng. Hôm qua ra mua bình thuốc nhỏ mắt + cho em nó uống 1/4 viên kháng sinh của người, hôm nay khỏe lại liền. Mình nghĩ do nước thuốc sát trùng bay vào mắt cho nên em nó dị ứng như thế.Nhưng cũng rất có khả năng bị đậu như anh Trí nói, cho nên tiếp tục tra thuốc tetracylin cho chắc chắn.