Gà bị vẹo lườn

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi rotter, 25/8/12.

1. rotter

rotter Member

Thích đã nhận:
    34
    Mọi người cho mình hỏi tại sao gà bị vẹo lườn, đổ ra 7 con thì hết 5 con bị vẹo lườn, gà bị vẹo lườn nuôi lớn có đá được không.

hongphongvl thích bài này.
  2. hongphongvl

hongphongvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    mình ko rỏ lắm nhưng mình thấy như thế này. gà mình ở nhửng con bệnh èo uột thì nó bị vẹo 10 con hết 8 con rồi, nhất là khi mình điều trị bằng baytril. còn tóp ko bệnh 10 chỉ bị 1,2 là cao r. ko biết có ai như vậy ko.

3. taisaovayha?

taisaovayha? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    xem thử cha, mẹ có bị ko , vẹo lường chưa gặp , chứ gà mẹ vẹo mỏ đổ 10 con ra hết 6 con mỏ vẹo rồi , :))
    mấy ông già hay nói : vẹo lường thì bỏ , vẹo mỏ thì chơi " ko biết đúng hay ko !?

4. rotter

rotter Member

Thích đã nhận:
    34
    Gà bố mẹ ko bị . Anh hongphongvl nói đúng ak. gà nhỏ bị bệnh èo uột và điều trị bằng nhiều loại đống thuốc, ở quê nên ko có vacxin theo từng loại, toàn là vắcxin vs thuốc chữa bệnh hỗn hợp, nản :(.

Anh taisaovayha? cho em hỏi cái này luôn, em mua con gà peru khoảng 2 tháng tuổi mà từ khi về nuôi nó đi phân lỏng, cho uống men tiêu hóa vs vitamin c gần 1 tuần rùi mà vẫn vậy, nó vẫn ăn mạnh(ăn thực phẩm) và uống nước nhiều lắm. Không biết nó có bệnh ji` ko.

5. hongphongvl

hongphongvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    trời nắng nó uống nhiều nước là bình thường thôi bạn, nếu đc bạn cho nó uống điện giải thì càng tốt.

6. hai ga

hai ga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,441
    cái vụ này mình đang thí nghiệm cha dẹo lườn mẹ ko gà dc hơn tháng tuổi mình ko thấy có dẹo lườn.ko biết lớn có bị ko......

7. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Gà bị vẹo lường do trong giai đoạn phát triển xương còn mềm đã ngủ cây nhỏ hoặc ngủ trên mép thùng, hoặc cạnh nhỏ thì bị cấn lường nên bị móp méo, để tránh trường hợp này thì trước khi gà đc 4 tháng tuổi thì ko cho ngủ cành cây nhỏ hoặc cạnh gì nhỏ là đc, tốt hơn hết chỗ ngủ của gà con lót tấm ván là ok!

8. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Gà bị vẹo lườn hay khoèo chân là do lúc ấp gà mẹ đảo trứng không tốt trứng bị lạnh,dùng gà tre có kinh nghiệm ấp và nuôi con giỏi hoăc dùng máy ấp thông minh sẽ không bị vẹo lườn.

9. fansgatrekieng

fansgatrekieng Member

Thích đã nhận:
    20
    chính xác như bạn trilongkhanh nói đấy các bạn à , nguyên nhân dẫn tới vẹo lườn là do các bạn cho ga con ngủ cây quá sớm , gà của mình cũng bị vậy , gà con dưới 2 3 tháng thì các bạn đừng cho ngủ cây .

10. ngusaotinem

ngusaotinem Member

Thích đã nhận:
    54
    không phải đâu bạn à. Theo mình là gà lúc nhỏ nằm sàn xi măng ko lót cát or trấu để gà nằm nên bị vẹo á. nếu ngủ cây lúc còn nhỏ mà vẹo thì gà rừng 100% vẹo hết r

11. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    theo mình thì gà vẹo lường ko liên quan đến ngủ cây hay mép thùng (vì từ nhỏ khoảng 2 tháng tuổi mình đã cho gà ngủ trên cây, gà con úm trong thùng lớn 1 tý đã biết bay lên mép thùng ngủ) vấn đề chủ yếu là do gà mẹ lúc đẻ trứng không đủ canxi và các khoáng chất cần thiết làm ảnh hưởng đến gà con sau này, 1 phần nữa có thể trong khẩu phần dinh dưỡng bản thân con gà đó không hấp thụ được canxi dẫn đến việc bị vẹo lườn hay còi cọc

12. rotter

rotter Member

Thích đã nhận:
    34
    Sau một thời gian quan sát, theo dõi thì mình nghĩ đây là bệnh có di truyền. Gà mẹ ko bị vẹo đẻ ra con bị vẹo, con đẻ ra con nữa cũng vẹo, thịt hết cái nhánh từ con gà mẹ đó là hết vẹo, hjhj

13. thanhnghi

thanhnghi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    chính xác,gà mình cũng đã từng ngủ cây rất sớm nhưng cũng đâu bị vẹo lườn. vẹo lườn có thể là do di truyền hoặc do bị tât465 chứ không phải do ngụ cây sớm đâu

14. VIPXILIP

VIPXILIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    548
    Gà vẹo lườn thì làm thịt ăn cho rồi, chứ đá đấm gì. cái đó ko hết đâu

15. rotter

rotter Member

Thích đã nhận:
    34
    một bầy 5 con làm thịt hết trừ lại 1 con chơi thử, tuy bo đá yếu nhưng cũng đâm được, đá bờ đá bụi cũng ăn được 3 cái rùi :))

16. VIPXILIP

VIPXILIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    548
    vậy thì là đúng rồi, ko là nó vào nồi luôn rồi còn gì ^^

17. naka_mura

naka_mura Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    lườn quẹo di truyền bạn ơi, quẹo ít thì ko sao, quẹo nhiều thì cho vào nồi. nếu gà bố hoặc mẹ đã quẹo thì đừng cho gà con từ 3thang trở lại ngủ trên cây. mình nuôi rút được kinh nghiệm như vậy mong giúp ít được cho bạn

18. minhtientn

minhtientn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    600
    anh trí nói rất đúng gà vẹo lường nguyên nhân là ngủ cây hoặc ngủ nhửng cạnh nhỏ thì thường bị .........cách tốt nhất lót gián hay đóng vỷ lớn cho ngủ là ok

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:13 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:09 PM ----------

chào bạn không thể so sánh dậy được nguyên nhân là ngủ cây là chính nhưng là thiếu chất cansi nửa .........không thể bì với gà rừng gì ở ngoài rừng nó thích gì ăn nấy chất đầy đủ........gàveo5 lường thường là nhửng con gà nuôi nhốt dất nhỏ ăn uống thiếu chất không phải duy truyền đâu

19. johnny-chen

johnny-chen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,685
    gà mẹ ăn uống thiếu canxi +ngủ cây lâu 100% bị vẹp lườn ! mình thử lâu lăm rùi giờ o còn bị nữa ........hihi

20. thucdinh

thucdinh Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Đơn giản là như vầy. Gà con đang trong quá trình hoàn thiện xương cốt mà ngủ cây thì vẹo lườn. Còn đối với những con xương cốt ngon lành thì không sao. Cái di truyền là cách hình thành xương cốt còn ngủ cạnh nhỏ , cứng là nguyên nhân chính gây vẹo lườn. Muốn loại bỏ triệt để thì phải loại tất cả trống mái vẹo lườn không cho đúc. Còn như con vẹo lườn mà hay quá thì cứ đúc , không sao hết " có tài thì có tật mà", lúc nhỏ nuôi kỹ tí, cho ăn thêm calci, ngủ cây muộn là ok thôi.