Gà chán lúa

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi babyeu, 13/10/10.

1. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Chào anh em mong ae giúp đỡ em cái vụ này cái . Thằng gà nhà em tuần này bỗng dưng ko thèm ăn lúa nữa dù có đói cỡ nào cũng ko ăn , vậy mà gặp cám hay cơm gì đó là nó táp lia lịa mà cám hay cơm gì thì lấy đâu mà cho ăn hoài với lại gà đá ăn vậy mai này còn nên trò trống gì nữa mong ae góp ý giúp em cái .Thanks

2. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Thì cũng như mình chán cơm thèm phở vậy thôi...Ha ha nói vui vậy thôi chứ em nó được bao nhiêu tuổi,trước đây em nó ăn thóc lúa thế nào ,bạn phải cung cấp thêm thông tin nữa chứ nói thế ai biết đâu mà lần...

babyeu thích bài này.
  3. PIZARO

PIZARO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    bình thường thôi thỉnh thoảng đổi món cho nó, với lại cho ăn nhiều món mới đủ chất

babyeu thích bài này.
  4. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Chán lúa thì cho ăn bắp bể, ăn đậu, hay ăn cái gì nó thích.

mà cứ để cho mày đói, cuối buổi nếu đúng không ăn thì cho một chút cơm nóng thôi.

babyeu thích bài này.
  5. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Cảm ơn ae đã ngõ ý giúp đỡ , gà nhà em mới 7 tháng thôi , nó ốm lắm trước thì vẫn ăn lúa ầm ầm nhưng giờ thì ko thèm nữa ,nó giờ chỉ thèm cơm mà em ko muốn cho nó ăn cơm , em chỉ thèm làm thịt nó thôi..nhưng mà thịt lại tiếc ... cú chân xanh con nhà tông ko lẽ nào để nó chết trong nồi cháo

6. thangbl

thangbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    không chỉ gà chưa đá mà mấy e đang nuôi đá dôi khi cũng gặp tình huống này , nói chung là do chúng ta nuôi nhốt lâu ngày vì vậy mà e nó bị thiếu chất , bạn thả e nó ra khoảng 2 - 3 ngày là hết thôi , và đặc biệt bạn phải chú ý xem e nó đi phân như thế nào nữa nhé , gà bị đường ruột thì e nó có ăn gì đi nữa cũng không lên kg nổi đâu .

babyeu thích bài này.
  7. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Có lẽ em phải xem chừng nõ kĩ hơn ,lâu nay em chả bao giờ để ý đến phân của nó, gà em thả vườn nên cũng khó để ý,điệu này phải tập quan sát thôi , cám ơn a chỉ bảo

8. QA_IT

QA_IT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    chắc dzạ dzày nó có vấn đề, nên tạm thời cho nó ăn cám or cơm để trong gáo dừa cho sạch. cach 2 tuần cho nó làm 1 viên sâm (5000 VND) thì ok thiô :D

babyeu thích bài này.
  9. babyeu

babyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Viên Sâm ?? viên này nghe lạ à . Anh nói rõ hơn đi cho mọi người cùng biết .

10. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    Cái này là do trong người gà nóng wa' (không biết bạn có hay cho gà ăn lúa thường xuyên hok nữa)

Bây giờ bạn thử áp dụng 1 trong những cách sau đây thử nha nếu có hiệu quả thì báo cho anh em biết

1 . Lấy đậu xanh còn vỏ loại nào cũng được luộc sơ thôi nha vừa sôi thì nhắc xuống để mguoi6 cho gà ăn dần liên tục trong 3 ngày
    Còn nước luộc thì đừng bỏ đi nha bạn lấy cái nước luộc đó cho gà uống liên tục thay nước trắng bình thường (uống liên tục trong 3 ngày nên nhớ tránh để nước luộc đậu xanh qua đêm thứ 2 vì không tốt xong ngày nào uống ngày đó )
    2. Cho gà ăn lúa đã nãy mầm và cho em nó uống thêm men tiêu hóa để dễ tiêu hóa.
    3. Có thể là gà bị bệnh đường ruột cho em nó uống 1 số thuốc khánh sinh tetraxilin,ampicilin.... đừng quên bổ xung vitamin C cho em nó cái này là rất cần thiết