gà chết kô rõ lý do nè

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi timrgv, 30/4/08.

1. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    đi chơi về thấy 2 con gà mái (hơn 3 tháng tuổi ) chết cứng đơ , hồi sáng vẫn thấy bình thường , ~X( , 2 con gà mới năn nỉ thằng bạn cho , có bạn nào đã từng gặp trường hợp này và biết lý do thì giải thích cho mình nghe đi !

2. tuanindows

tuanindows Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bị trugn1 gió đó bạn ơi. gà trống đá đêm ngủ đậy sagn1 cứng đơ thịt đen thui hihhi. tôi mới mua con gà xám khô (cực hiếm) giá 4c nhưng về qua bửa sau thì vứt sọt rát huhu

3. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    kô lý nào mà cả 2 con trúng gió ,lúc đầu mình nghĩ là nó ăn trúng cái gì đó , nhưng mà cả đàn chỉ có 2 con chết thôi , nên mình nghĩ là bị rắn cắn , tự nhiên nghĩ tới rắn sợ quá :crying: tội nghiệp 2 con gà

4. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    có khi nào gà người ta bị bệnh rồi bán cho bạn kô hihi:( , mình nói chơi nhưng cũng có ý hỏi thiệt , lúc bạn mua gà có nhìn kỹ con nó có bị bệnh hay kô ?

5. tuanindows

tuanindows Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    trugn1 gió thì sao mà biết đuco75. thịt đen là trugn1 gió đó. mình mua 3 năm rồi o nhớ rõ nhưng về tới nhà nó con sung và đá ào ào

6. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nhưng mà 2 con gà chết thịt kô đen.............:crying:

7. jin

jin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    chắc lúc ông đi có người đã lẽn vào nhà hãm hại đàn gà của ông đó , tuy kô hại hết đc nhưng vẫn kill đc 2 em gà mái :D

8. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Kiểu này nó ăn nhầm gì rồi, năn nỉ mới được gà, bây giờ gà đi rồi thì buồn là đúng thôi! Ở gần nhà bạn có bụi rậm nào không, nếu có thì nên phát quang đi để tránh rắn và những con vật khác hãm hại gà!
    Tốt nhất là nuôi nhốt trong lồng, sau đó cho nó thích nghi dần, hãy xem lại nguồn nước nó uống xem nha! Khi thả gà phải có mặt bạn ở đó, tránh tình trạng mất gà không rõ nguyên nhân!

9. kẻgiấumặt

kẻgiấumặt Member

Thích đã nhận:
    0
    có lẽ ai đó đã đánh bả chuột rùi thì sao lẽ ra bạn phải mổ ra xem bên trong ntn chứ.

10. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    sáng nay thức dậy thấy có thêm 1 con mái đang đẻ trứng bị chết , trong khi tối hôm qua lúc phát hiện 2 con kia chết vẫn còn thấy nó bình thường , theo các bạn có phải là H5N1 kô ??/

11. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    cũng có thể có nguyên nhân này nửa đấy nếu 2 con kia chết không rỏ nguyên nhân qua ngày hôm sau lại thêm 1 em nửa thì anh nên coi chừng nếu sợ nửa thì em nghĩ mình nên mang đi xét nghiệm xem sao chứ không thì cũng nguy hiểm cho đàn gà và con người đó.:(

12. theanh

theanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Mình sẽ trả lời giúp bạn được nhưng bạn kể phải đầy đủ triệu chứng trước khi gà chết(ăn uống ntn,lông ntn,có những biểu hiện đi ỉa hay khó thở hay ko chứ,...).Lúc chết xác gầy hay vẫn béo...
    Bạn nói như trên thì ai cũng phán đoán mỗi ng một ý làm sao đúng được(bạn biết chuyện thầy bói xem voi ko ?)

13. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    trước khi gà chết vẫn bình thường như mọi khi , tới lúc phát hiện thì cứng ngắt rồi , thịt kô bị đen , con gà bị chết sáng nay đang đẻ trứng cho nên rất mập , kô ốm đâu !!!!
    mình nghĩ là bị con gì cắn hay ăn phải thứ gì thôi , còn H5N1 thì kô biết có triệu chứng gì kô ?

14. theanh

theanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Gà H5N1 có nhiều triệu chứng dễ phân biệt lắm.Nghe bạn nói thì gà bạn ko bị bệnh.Nếu bạn thấy gà ko có vết con gì cắn thì có thể nó bị ngộ độc(nhiều nguyên nhân, ví dụ như ăn thức ăn có nhiều muối,nước uống có vấn đề...)