gà con bị bệnh lạ

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi pikat, 5/6/12.

1. pikat

pikat Member

Thích đã nhận:
    6
    gà con của em bị bệnh rất lạ.triệu chứng là: xù lông,xệ cánh,nhin ủ rũ,yếu dần đi, gà hay rảy rảy như bị dính cái gì trên mặt nhưng vẫn chịu ăn.....đc vài bữa lăn quay.ai biết bệnh gì và chữa làm sao xin giúp em nhiệt tình ko thì đàn gà của em lên đường hết.hu hu:crying::crying:

2. hungphieu

hungphieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    184
    chào bạn!
    để chính xác chuẩn bệnh cho gà ,bạn nên cho biết thêm :gà con bao nhiêu ngày tuổi,gà thở có khò khè ko,trong họng có đàm hay bình thường,phân màu gì
    có dính đít ko?
    thân chào!

gadep and pikat like this.
  3. gautravinh

gautravinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    gà em cũng zậy đó, gà con cỡ 4 tháng cũng bị gà lớn rồi cũng bị nữa, gà thở khò khè, có đàm, phân trắng, ko dính đít!

4. pikat

pikat Member

Thích đã nhận:
    6
    gà khoảng 2 tháng.ko sổ mũi,ko khò khè,cũng ko dính đít luôn.phân màu nâu.vẫn ăn uống binh thường nên mình chịu thua ko biết bị gì.hôm nay thêm 1 em nữa bắt đầu xệ cánh.lo quá

5. hungphieu

hungphieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    184
    chào pikat!gà bạn nhiều khả năng bị cầu trùng,bạn thử dùng nhóm Sulfamid để cải thiên tình trạng nhiễm khuẩn+chế độ dinh dưỡng hợp lý

chào gautravinh!gà bạn bị crd rồi,bạn sử dụng nhóm kháng sinh:Enrofloxacine, Norfloxcine...
    mình hay dùng Enrofloxacine(E.F.L) rất hiệu quả

vài chia sẽ kinh nghiệm thực tế đã trãi qua,mong rằng sẽ có kết quả tốt với gà 2 bạn!
    thân chào!

minhdinh, pikat and cuvietnam like this.
  6. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Mùa này mưa nhiều nên thường gặp tình trạng như vậy, có lẽ là bệnh cầu trùng. Nên nhốt lại, bổ sung kháng sing tổng hợp và vitaminC.

leminhnhut, catphien and pikat like this.
  7. leminhnhut

leminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    nếu là bệnh cầu trùng thi anh nên ra tiệm thuốc tây mua loai thuốc tiêu chảy tròn màu đen có tên là CARBO threepharco 7>>8k 1 lọ có 100v 1 ngày uống 3 bữa 1 bữa uống nữa viên uống khoảng 2>>3 ngày là nó hết ngay

Last edited: 6/6/12
    catphien and tieuphu_xunau like this.
  8. pikat

pikat Member

Thích đã nhận:
    6
    thuốc than màu đen đúng ko bạn,để mình cho uống thử coi sao,cám ơn ban nhé.à bổ sung vitamin thì mình cho nó uống viên sủi đc ko ta.nói ko đúng mọi người đừng giận nha

Last edited: 6/6/12
  9. leminhnhut

leminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    đúng rồi đó anh viên tròn màu đen,còn bổ sung vitamin thì ko cần đâu anh khi cho nó uống thuốc khỏi bệnh rồi thì mỗi tuần hay mỗi tháng anh nhét tỏi cho nó ngừa bệnh là đc rồi

Last edited: 7/6/12
    pikat thích bài này.
  10. minh.phamthanh

minh.phamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    bạn mua thuốc Han Eba 30% về cho gà uống nhé. đây là thuốc chuyên trị cầu trùng thế hệ mới. gà con 3 ngày tuổi thì pha 2 thìa càe vào 1 lit nước cho uống, tránh cho gà bị dính đít. gà lớn thì tăng liều lên. còn nếu có dấu hiệu phân trắng thì pha 1/2 bịch cho 1 lit nước. nếu có ra máu tươi thì pha 1 gói/lít. cho uống cách ngày, 1-3-5 ngày. sau 5 ngày thì ngưng cho uống nhé.

leminhnhut and pikat like this.