gà con không đứng được.

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi SpeedStar, 4/4/11.

1. SpeedStar

SpeedStar Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các anh/chị. Em ấp trứng bằng máy thủ công, con đầu tiên thì khỏe mạnh, con thứ 2 gà nở ra có vẻ chân yếu, không đứng được , chắc là do nhiệt độ và ẩm độ có vấn đề. Vậy cho em hỏi gà con có thể phục hồi đôi chân không? :D

2. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    bạn ko nói rỏ cụ thể khó có thể tư vấn cho bạn. cụ thể :
    - nếu gà bạn nở sau ngày 20, 21, 22? gà nở vào ngày 23, 24, 25? nếu sau ngày 23, 24, 25 là do thiếu nhiệt gà bị yếu cụ thể như bạn nói là gà ko đi được ( 2 chân bẹt sang 2 bên đúng ko nào?) chắc chắn gà sẽ ko bình phục
    - gà nở đúng ngày trong khoảng 20 21 22 mà gà có hiện tượng trên có 3 nguyên nhân :
    1. do đồng huyết---> dị tật---> ko thể bình phục
    2. do trứng này nằm gần nguồn nhiệt --> quá nóng cũng sinh dị tật, quái thai---> cũng ko bình phục
    3. gà nở tốt đúng ngày, nói chung mọi thứ ok, nhưng vẫn bị hiện tượng trên, nguyên nhân bạn để gà trong máy ấp hơi lâu khiến cho gà bị yếu --> chân yếu ko đi được. cái này bổ sung thêm vitamine, khoáng và úm nhiệt độ tốt sẽ dần dần bình phục trong khoảng 7 - 10 ngày

Last edited: 5/4/11
    thaituqd and SpeedStar like this.
  3. SpeedStar

SpeedStar Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn bạn betoan, bạn giải đáp rất chi tiết :) gà mình bị 2 chân ko co duỗi các ngón chân đc, 2 chân bẹt ra 2 bên, cứ nằm bẹp xuống đất, chắc ko phục hồi được rồi. :(

4. khongbacon

khongbacon New Member

Thích đã nhận:
    0
    gà nhà mình đang nở có 1 con bây gio co hiện tượng y như vậy,mình đang thắc mắc cũng may la tìm đã co sẵn trên đây rồi..cảm ơn các ace nhiều nha.

5. son_bui

son_bui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    nếu ấp trứng gà bằng máy đảo thủ công thì hiện tượng này thường xảy ra 1 mẹo nhỏ mong có thể giúp bạn trong những đợt ấp sau trứng mới để vào lò ấp nên để đứng 90 độ sao 5 ngày khi soi trứng có trống thì để trứng nằm lại bình thường tỉ lệ dị tật sẽ giãm khoảng 90%, mỗi ngày đảo trứng ít nhất 2 lần nên chia theo chu kỳ thích hợp với thời gian của mình, trứng từ ngày 16 trở đi nên để xa nguồn nhiệt và mỗi ngày nên lao trứng bằng khăn ước 1 lần giúp gà con nở tốt hơn sẽ trách tỉ lệ gà chết khi nở chúc bạn thành công.