Gà con mua ở chợ Hà Đông !

Thảo luận trong 'Gà rừng sinh sản' bắt đầu bởi auphang, 26/5/12.

1. auphang

auphang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    279
    Hôm qua lượn ở chợ hà đông thấy có 1 chị bán chim có 4 chú gà con, em hỏi thì bảo gà rừng con, lông cánh mọc dài, đuôi cũng nhú, thò tay cũng thấy nhát, rắc sâu vào thì tranh nhau ăn, em vẫn chưa thấy ăn cám, thấy hay hay nên em bắt thử 1 đôi về nuôi!
    các bác cho em hỏi em mua 200k 1 đôi có đắt không?
    giờ phải chăm sóc như thế nào ạ!
    bé vậy có phân biệt được gà rừng hay lai không?
    em cũng thích gà rừng mà ở hà nội khó kiếm gà con quá, thi thoảng thấy bán gà già thì mặt mũi be bét cả!

2. minhhai_kh

minhhai_kh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    622
    chắc gà lai rừng, chứ gà con rặc kiếm đâu ra mà bán. nhưng bạn cử nuôi lớn lên xem tình hình thế nào, phải chi rặc thì trúng mánh rồi.

3. mthcom

mthcom Active Member

Thích đã nhận:
    78
    Bác minhhai_kh tài ghê, chưa thấy hình đã biết gà lai. Chủ thớt cho xin tấm hình anh em xem được không? chứ nói không thì không thể quánh giá được.

4. auphang

Thích đã nhận:
    279
    các bác thông cảm em không chụp được ảnh, giờ em cho ăn sâu worm thôi, nó không ăn thóc, gạo.
    giờ em phải chăm sóc nó ntn ạ?
    hôm ấy em thấy có 4 con, 2 con màu nhại, vệt đen ở mắt ngắn, em bắt 2 con màu đậm, vệt đen kéo dài qua mắt ra sau gáy!

5. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Có hình thì cũng chưa chắc đã biết dc, phải chờ lớn thôi các bác đừng đoán già đoán non nữa. Bác trộn ít sâu vào cám gà con và gạo lứt là được, ăn hết sâu đói quá thì ăn mấy thư khác thôi. Ngày bổ sung 2 lần sâu hoặc mối vào sáng và chiều khi gà đã biết ăn cám...

nobitui, leminhnhut and auphang like this.
  6. leminhnhut

leminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    gà rừng con nó dzay đó anh mới bắt về nhìn nó gù gù như bệnh ko chịu ăn nhưng khoảng vài ngày sau nó wen chổ là nó ăn liền ah

auphang thích bài này.
  7. auphang

Thích đã nhận:
    279
    hôm nay em cho ăn sâu worm, mỗi lần 2 con sâu to. nó cũng nhanh nhẹn hơn hẳn!

8. leminhnhut

Thích đã nhận:
    71
    gà con nó ăn sâu là chuyện thường rồi nó thích ăn lắm còn cám hay lúa gạo thì khoảng vài ngày sau nó ăn nhưng ăn ít hay anh cho nó ăn cơm đó mau lớn lắm

9. leminhnhut

Thích đã nhận:
    71
    gà con nó ăn sâu là chuyện thường rồi nó thích ăn lắm còn cám hay lúa gạo thì khoảng vài ngày sau nó ăn nhưng ăn ít hay anh cho nó ăn cơm đó mau lớn lắm

auphang thích bài này.
  10. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    chà chà...bac này mà nuôi được thì phải học hỏi ngay thôi.....mình biết rất nhiều người bắt được gà con.nhưng hiếm ai nuôi gà rừng rặt con lớn lên được lắm...

auphang thích bài này.
  11. leminhnhut

Thích đã nhận:
    71
    gà chưa chắc rặt mà anh tại ở nhà em có nuôi em gà lai lúc nhỏ nó cũng hay dzay lắm

auphang thích bài này.
  12. auphang

Thích đã nhận:
    279
    có lẽ là gà lai thôi anh ạ, lúc đầu nó bảo bắt ở rừng hòa bình, lúc sau nó lại bảo mua trứng của mấy bác tộc đã 50k 1 quả! thôi, em cứ nuôi lớn xem thế nào, trong nam gà rừng, gà lai còn dễ kiếm chứ ngoài hà nội ít người nuôi quá !

13. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Nếu muốn tập cho nó ăn cám thì nuôi kèm một con gà tre con cùng cỡ để nó tập cho gà rừng con ăn theo. em coi có loại sâu gạo tức là loại sâu nhỏ như cây tăm mà chích chòe hay ăn ấy, loại sâu đó gà thích ăn lắm đó.

14. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Bạn cố gắng chụp hình để mọi người khỏi thắc mắc,grr và gà lai có thể phân biệt ở mọi lứa tuổi,theo mô tả rất có thể gà bạn là gà rặc vì chỉ ăn sâu,2con có màu đậm có khả năng là gà trống.nuôi theo cách gallusvu dạy không quá ba bảy hai mốt ngày gà xả cánh ỉa chảy chết,chỉ cho ăn cám gà dành riêng cho gà con là đủ và nhiệt độ đúng theo khuyến cáo.

15. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Bác nói hay quá, nuôi gà mà cho ăn toàn sâu, không cho ăn mấy thứ khác ah. Hèn chi gà bác nuôi lên bán với giá 3 chai/con là đúng rồi hehehe. Ở câu trên nói grr chỉ ăn sâu, câu dưới lại nói cho ăn cám gà dành riêng cho gà con, không biết câu nào đúng nữa.

16. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Các bác hình dung cặp gọi là gà rừng của bác chủ thớt sau khi nuôi đc gần 1 năm nhá: 1con Chân trắng tinh, lông đen mướt-ô mã chỉ nhé, mỏ vàng nghệ, mắt cóc lồi lồi nhá, vảy huyền trâm, đầu cựa như đầu cái chày, gáy thì ồ ố ô ô ô ô ô....Thần kê "gà đen chân trắng vợ mắng, đánh, cách li vẫn mua" hehehe. Con này có tật đá chó đuổi mèo khiếp kinh, ăn cơm nguội cắn gà con ỉa lung tung ngay cửa phòng khiếp khiếp và ăn đc 2 độ lớn rồi, hiện nay thì...nổi tiếng sới chọi Yên-Lạc rùi, còn kia sắc nước về ngoại hình nhá, chân ghi chì rặt rừng mới có, lông lá trắng phau phau như Ng mẫu Ngọc Trinh, lại bông bông nhất là thịt thì mầu hắc - mu - mi ấy. Bạch rặt rừng mới thế mà...hè hè
    Tuy nhiên cả 2con đã được hấp gừng xả và hầm thuốc bắc rồi các bác ạ, thơm ngon béo giòn ngọt bổ rẻ....@

Kính báo kính báo =))

17. Chen_Andy

Chen_Andy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    hơn xuôi thôi,có khi là hàng thiệt thì sau,không thể nói trước được

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:46 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:42 PM ----------

không biết gà rừng có khó nuôi bằng gà con mỹ không hihihiihhiih

18. QuachDinhHa

QuachDinhHa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Các cụ chém nhau kinh qúa,tập chung vào chuyên môn nào các bác

19. Thuận_TH

Thuận_TH Guest

bạn thấy người ta bánn gà rừng già ở đâu vây?mình cũng ở hà nội

20. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Chưa biết bây giờ kết quả của hai em gà trên là rừng hay gà khác vậy các bác, mong cho lời giải đáp