gà của ai có bệnh gì thì pót bài vào đây.

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi giangtuan, 24/2/08.

1. giangtuan

giangtuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    chào các bác!
    sáng nay tự nhiên em thấy gà của em bị co rật,đầu cổ thì rụt vào(cổ như hình chữ S,cứ ngửa lên trên),chân cũng vậy và lúc nào cũng run run như bị sốt rét vậy(mào hơi tái 1 tí,còn bình thường nhìn vẫn đỏ tươi),đi phân trắng rùi xanh loãng (đến khi khô mới thấy màu trắng hoặc xanh),vứt thóc trước mặt nó vẫn mổ ăn.Như vậy là bị sao vậy các bác và có cách nào để chữa cho em nó ko ạ?
    :crying::crying::crying::crying:

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Trong nam gọi bệnh này là bị trúng gió, nên cho nó uống thuốc cảm cúm của người. Nhưng bệnh này là dạng bệnh thần kinh, khi hết bệnh thì khó trở lại như bình thường để lên đài đc nữa.

3. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    vâng con cảm ơn chú.Con đặt hết tâm huyết vào con gà này đang điịnh mấy bữa nữa mang lên thi đấu với gà của ng lạ(vì gà của họ ăn nhiều kỳ quá mà chưa có đối thủ),bữa lâu con cho úynh vần thì con gà của con úynh sưng húp hết mắt của gà kia(họ sợ quá ko giám cho vần nữa)may mà ko mất mắt.con này nó úynh đầu mặt tốt lắm.ko biết có lấy được nòi giống nữa ko chú?

4. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cứ chăm sóc kỹ, có khi nó ko phải bệnh đó và hết đc thì hay. Nếu nó bị vậy thì khi khỏi vẫn lấy giống đc đấy.

5. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    chú à hôm nay nó bị nặng hơn rùi chú ạ,cứ ngửa người (2 chân và 2 cánh cả đầu nữa cứ ngửa lên giời),con cho uống thuốc cảm và úynh gió cho nó bằng rượu gừng tỏi mà ko biết có được ko nữa.hôm nay nó ko ăn được nữa cơ con phải nhồi cơm cho nó.chuyến này chắc nó đi quá chú ơi.Con chưa tìm được em nào ưng ý chỉ còn mỗi mình nó và vợ nó thui(đang ấp 6 trứng mà 20 ngày rùi chưa thấy nở con đang lo là trứng ung rùi vì thời tiết ngoài này lạnh quá).

6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Hì hì ... mất trống nhưng có bầy con cũng đỡ buồn. Trời lạnh trứng sẽ lâu nở. Pha nước ấm ấm bỏ trứng vào, thấy trứng nào nhúc nhích là trứng đó sắp nờ đấy.

7. thanhluong

thanhluong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    gà của mình quanh năm ngủ trên cây nên chẳng bệnh tật gì nếu thấy hơi yếu (chướng diều sổ mũi )cho uống một it rượu rết là ok
    mấy con gà ta mưa dầm rét đậm cũng chẳng sao vấn đề do con người có rèn luyện cho nó o thôi chứ không có loài nào yếu cả

8. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mấy con gà ta thì sao cũng đc, bất quá là thịt + vài xị lai rai còn gà quý thì nên kỹ 1 chút cho chắc ăn vì kiếm giống không phải đơn giản.

9. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    chú dũng nói chuẩn quá,gà ta thì vừa rẻ mà ra chợ thì đầy còn gà cảnh và chọi thì tìm đc em ưng ý quả là khó.
    nhà bạn nuôi nhiều nên bạn chủ quan quá ko biết "nâng niu bàn chân việt"gì cả

10. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    có ai biết bệnh này thì mách nước giúp cho vietanh với.

11. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cho vài tấm hình lên xem thế nào. Gà bị nổi mụm thường thì nặn ra, rửa bằng nước muối thường xuyên và quét nghệ đỏ lên sẽ hết.

12. vietanhneo1

vietanhneo1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    ah,em hỏi rồi,hóa ra là bị đậu các bác ạ,bây giờ ít nên mới chỉ ở mặt thôi,ng ta khuyên em chích mụn ra rồi giã gluxit rắc vào,có đúng ko vậy ạ?

13. vietanhneo1

vietanhneo1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    giang tuan ơi ở hà nội chẳng thấy ai rủ đá gà tre cả,dạo này mình rỗi ở nhà suốt chẳng có việc gì để làm,đá đi cho vui.gà của ng lạ là gà gì vậy?có ở HN ko thì cho mình đá với,đá vần vui thôi chứ chẳng có tiền mấy đâu mà độ.con trống của mình ko ghê gớm j đâu,vớ vẩn thôi mà,chỉ muốn xem nó đánh đấm 1 tí cho vui mắt thôi...!

14. over524

over524 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi, con gà của em hôm trước cho đá vần với gà nhà hàng xóm. về hôm sau thấy đầu nó sưng lên ở ngay đằng sau mào ấy.em sờ vào thấy nó giống như là bị đọng máu trong đó,các bác cho em hỏi làm thế nào cho nó hết sưng.

15. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Đắp muối vào ít hôm là hết sưng thôi .

16. over524

over524 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    CẢm Ơn BÁc Ltdhong,ĐỂ ChiỀu Nay Em Ắp MuỐi Cho NÓ LuÔn XÊm NhƯ ThẾ NÀo.

17. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    em mới nghe là dịch cúm đã đến Thái Nguyên,Hà Nam.......gần Hà Nội rùi liệu đợt này anh em ta có chốn được mấy ông kiểm dịch ko các bác?Có bác nào mưu kế hay thì mách nước cho anh em biết đi?
    Em muốn hỏi bác nào biết điểm nào tiêm phòng dịch cho gia cầm ở HN ko vậy?Mà mình đem đi tiêm phòng rùi thì liệu mấy ổng kiểm dịch vào có đe dọa mình nữa ko các bác?
    Mong kế sách hay của các bác.

18. theanh

theanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Tháng trước mình có hỏi mua vacxin phòng cúm nhưng không có.Hình như vacxin chỉ được cấp cho các ông tiêm phòng thôi chứ ko bán đại trà.Đợt tới mình cũng đi hỏi xem vì tuần trước mình thấy ở đấy mới nhập thêm về.Chỉ sợ về tay không.

19. giangtuan

Thích đã nhận:
    12
    có niềm tin là có tất cả mà,có gì báo cho tụi mình biết với nhé.

20. over524

over524 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác ơi gà cả em dạo này ko chịu ăn mấy,các bác chỉ cho em cách chăm sóc cho nó tăng cân lên với,chế độ và khẩu phần ăn như thế nào thì được nhỉ?