gà cùng chuồng mổ nhau, giúp với

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi cocthoiken, 9/10/08.

1. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    mình mua về 1 con gà mái, nuôi 1 thời gian rồi mua thêm 1 con gà trống. mình thả vào chung chuồng thì con gà mái cứ theo mổ gà trống, rượt chú ta chạy khắp nơi. mình phải xử lý như thế nào cho gia đình tụi nó êm đẹp đây ? ai biết chỉ dùm.

2. congqt

congqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Tại gà trống còn non quá,chưa đủ bảnh lĩnh lãnh đạo gia đình ấy mà...Tách con trống ra 1 thời gian,để nó căng lên rồi tự khắc sẽ ok thôi.

3. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    đúng rồi chắc tại con trống của bạn còn tơ quá...chịu khó cho em nó sông riêng 1 thời gian rồi hãy cho ở chung ... thân

4. cocthoiken

Thích đã nhận:
    175
    mình nghe mấy bà bán gà nói là chờ tới tối rồi thả vô chung, đến sáng tụi nó quen hơi sẽ không cắn nữa. mình có thể dùng cách này để thả thêm 1 em gà mái nữa vào hay không ?

5. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    cách đó cũng được nhưng chỉ sử dụng cho những con gà nào dễ chịu thôi...còn những con nào mà hung hăng quá thì wa ngày mai chắc chắn sẽ có đánh nhau....ko biết nói vậy có đúng không nữa nếu sai thì các bác bỏ qua cho em nhé....!!!!!!

6. trihuynh

trihuynh Guest

Bạn muốn thả chung 2 con gà với nhau mà không muốn con này mổ con kia? Bạn có thể làm như sau: Dùng dây cột 2 chân con gà dữ lại với khoảng cách ngắn vừa đủ sao cho nó có thể đi được nhưng không chạy được. Như thế khi nó vừa định mổ con kia thì con kia đã tránh xa nó rồi, do dây ngắn nên nó không thể chạy theo mổ tiếp. Một thời gian khi chúng quen nhau thì bỏ dây ra. OK. Thân mến.

7. congqt

congqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Lúc bỏ dây ra thì 2 con nó lại mổ nhau thôi vì con kia bản tính nó vốn là hung dữ rồi...nếu 1 trống 1 mái thì thả ra cho con trống căng là ok nhất...còn nếu là 2 con trống thì bắt buộc phải tách mỗi con 1 chuồng nếu ko muốn thấy con này đàn áp con kia.
    Cocthoiken:1 khi gà trống bạn đã căng thì bao nhiêu mái cũng ok hết...:laughing::laughing: nhưng nên hạn chế thôi kẻo em nó nhiệt tình quá là toi đấy..:laughing::laughing:

8. cocthoiken

Thích đã nhận:
    175
    cám ơn anh em nhiều lắm. đúng là con gà trống của mình còn non quá, lông đuôi còn chưa có...mình nhốt riêng 2 con rồi cho tụi nó giao lưu từ từ, hiện nay thì không cắn nhau nữa.

9. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    uhm nếu vậy thì được rồi...chúc đàn gà bạn mau hòa hợp và đừng cắn nhau nữa nha...hjhj

10. RongBatTu

RongBatTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Vậy là chú gà trống của bạn vẫn còn đang chíp chíp à !!!! Vậy hèn gì gà mái chả oánh cho tẹt đầu :laughing:

11. congqt

congqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    haha,nhà mình có con gà trống con mất dạy lắm,bé tí nhưng mà toàn ra...abc với chị gà mái rồi chạy(vì non quá nên không dám bướng mà)...rồi nhiều lúc đánh nhau cả gà mái để đòi quyền lãnh đạo cơ...gà nhà bạn rồi cũng có ngày như thế thôi...:laughing::laughing:

12. cocthoiken

Thích đã nhận:
    175
    vậy sẵn đây cho mình hỏi, có cách nào làm cho con trống mau căng lên không, chứ nếu cứ để như vậy thì nó sẽ "sợ vợ" cả đời thì sao? thỉnh thoảng con mái vẫn còn mổ em nó như là muốn khẳng định chủ quyền vậy đó.

13. trihuynh

trihuynh Guest

Bạn cho gà ăn thằn lằn (thạch sùng) đi, gà sẽ mau sung đó bạn. Không biết mình hiểu từ căng miền Bắc có đúng với từ sung ở miền Nam không?

14. RongBatTu

RongBatTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Đúng vậy đó bạn !!! Ngoài này gọi gà trống căng khi nó tỏ vẻ oai vệ và sung mãn !! Không sợ bất cứ địch thủ nào :D

15. cocthoiken

Thích đã nhận:
    175
    cám ơn tất cả các bạn, mình đã học được rất nhiều. xem ra thì nên dừng topic này được rồi. ppppppppppppp