Gà đá - muôn màu

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi Hùng Phan, 21/6/14.

1. Hùng Phan

Hùng Phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Đôi lời...
    Chúng ta vẫn thường nghe nói : gà nào đâm là tao chơi !
    Chuyện đó là đương nhiên, thời buổi hiện nay, khá ít những trường hợp, gà đá mà ko đâm cây nào,vì thực tế, trong những trận so kiếm, kẻ chiến thắng hay chiến bại đều mang vết tích của chận chiến vừa xãy ra dù nặng hay nhẹ, ngoại trừ những trường hợp đặc biệt, đá 1 chân lọt điểm 10 hay đá ngã lóng,.. Vv và vv
    Tôi không bàn đến những yếu tố may mắn và xui rủi
    Quan điểm riêng của tôi : 1 con gà chỉ đá cựa thôi chưa phải là 1 con gà đẳng cấp !
    Vậy mấu chốt nằm ở đâu ? Nằm ở sự thông minh của con gà, sự thông minh thể hiện lúc giao chiến với nhau, thật sai lầm khi cho đẳng cấp là phải nạp dữ hay chạy dạt, né tránh giỏi...
    Lấy ví dụ : một con gà nạp lùa ( công ) có thể chiến thắng được vài trận, hoặc nhiều trận vì bon đá nó khá, đá trúng đối thủ và đâm, tuy nhiên khi gặp một đối thủ khác, cả hai cùng nạp lùa thì kết quả sẽ thế nào ? Mày một cây, tao một cây coi ai chết trước, đó có phải là đẳng cấp ?
    Lấy thêm 1 ví dụ nữa :
    Sự thông minh được áp dụng ở bon đá nạp lùa, nếu gặp gà khác có bon như vậy ( bon chính ) ,bắt buộc con gà thông minh phải biết cách xoay trở chứ không tay đôi như vậy được ...
    " Ngu sao đưa đầu cho chúng đập "
    chúng ta đều thấy, đa số gà Mỹ buông ra là nạp, bay cao, đua tốc độ, đôi khi có hụp né, một lô, một loạt gà Mỹ được tạo ra với hình dáng thế đá giống nhau, với mục đích giết chết đối thủ thật nhanh, gọn lẹ, bất chấp việc bị trả đòn phản đòn, nên đa số gà Mỹ đá cựa tròn hoặc dao trả treo với nhau, tỉ lệ tàn phế của kẻ thắng là rất cao, mà tàn phế rồi thì có thể tiếp tục cho trận đấu tiếp theo được hay không ?
    Tuy nhiên ! Tôi không phê phán những con gà Mỹ ! Và củng không thể phủ nhận hiệu quả của những đặc thù ấy mang lại, chúng thật sự là những con gà hay !
    Thực tế mà nói thì vẫn có gà Mỹ thắng nhiều trận, nhưng thương tích thì...
    sự thông minh là điều cần thiết cho một con gà đá ! Trong phút giây đối mặt với đối thủ, đối mặt với cái chết ! Những chiến binh cần phải biết được lúc nào nên công và lúc nào nên thủ, có như vậy thì chất lượng trận đấu mới được nâng cao
    Đẳng cấp của một con gà đi liền với sự thông minh của nó ! Kẻ thông minh luôn làm chủ tình thế
    Mỗi người có sở thích riêng ! Xin đừng đem sở thích, cách chơi của người khác ra mà chà đạp ! Anh thích ăn phở tôi thích ăn hủ tiếu ? Ảnh hưởng gì nhau ...

Thạch Em kính bút...

Last edited: 21/6/14
  2. kogiankogian

kogiankogian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    túm lại bạn muốn nói gì với ae forums? bạn muốn nói về sở thix chọn gà của bạn hả?

3. Hùng Phan

Thích đã nhận:
    127
    Mình muốn nói về lối chơi và đẳng cấp của một con gà đá... Thân

4. aidacadac

aidacadac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    294
    Ngày nào cũng lên aqua xem , nhưng lần này đọc đến 3 4 lần nhưng em cũng chưa hiểu hết sư kê muốn nói gì ...

5. tuantayninh

tuantayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Ý bạn ấy nói con gà thông minh sẽ ăn được nhiều độ ý mà. Lý thuyết thì hay mà kiếm được con vậy thì,............. Tui thì chỉ cần thắng là đủ. Đôi khi chỉ cần 1, 2 trận là con gà đó đã tên tuổi lừng lẫy. Cho nghĩ hưu luôn nếu ......là thương binh nặng

6. Gatre.tayninh

Gatre.tayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Thế bạn nghĩ gà thế nào là thông minh ? Mấu chốt và khúc mắc nó chỗ đấy đó bạn à :), chứ ai mà không biết cách chọn gà để chơi chứ. Tiền và có thể là mạng sống của mình mà chứ đâu phải của người dưng nước lã ?.
    - Tư duy của mình thì thực tế hơn của bạn 1 tí xíu:
    + Mình chọn lọc và chấm gà theo lối đá và cách nó đổi NẾT ĐÁ theo TỪNG ĐỐI THỦ ( sư kê nào chú ý là sẽ nhận rõ ra ngay ).
    + Cách chịu đòn và dáng thủ thế khi canh và đổi dáng khi muốn phản đòn.

Còn nói về sự thông mình thì không tài nào nhận biết kĩ càng được.

7. Hùng Phan

Thích đã nhận:
    127
    Anh nói đúng... Sự thông minh của con gà chỉ được nhìn nhận nhiều trong bon đá... Biết tránh né, công thủ, trả đòn đúng lúc... Chứ không phải đánh như trả bài...

8. _tanke

_tanke New Member

Thích đã nhận:
    2
    Các anh có clip xổ của con gà nào như thế không cho em mở rộng tầm mắt với!

9. mrcamap

mrcamap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    721
    Nhìn cái chử kí của bạn Hùng Phan mình đoán rằng bạn còn rất trẻ . Trẻ tuổi thì thường hay lí tưởng hóa vấn đề .

boyspeed and The_Game like this.
  10. The_Game

The_Game Active Member

Thích đã nhận:
    51
    còn nhỏ lo đi học đi ông tướng ơi.gà vịt người đầu 2 thứ tóc còn thua lên thua xuống.đá gà ko bằng lý thuyết được đâu.

gautravinh and Mizolini like this.
  11. gadongque

gadongque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    794
    Chở các anh tặng cháu Yêu gà mớ gạch nữa ....bác sẽ giử 1 viên sỏi nhỏ xíu xiu mà thôi:blushing:

mupxxit thích bài này.
  12. Chen_Andy

Chen_Andy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    tập chung đi học đi,.................................................

13. mrcamap

Thích đã nhận:
    721
    nếu em không lầm thì đây là bạn yêu gà 1997 bên gà nòi phải ko anh???

14. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    tuổi trẻ thì có nhiệt huyết...mấy anh là người lớn thì nên chỉ dẫn cho em nó có kinh nghiệm...dù gì mình lớn không ít thì nhìu cũng đã trãi qua biết bao trận mạc.....chưa gì ném đá em nó riết rùi ai sẽ viết bài.......bài văn hay thì cũng có bài văn dỡ.....kinh nghiệm yếu thì mình chỉ dẫn ..kinh nghiệm hay thì mình học hỏi............nói thật với các bác nhìu khi 1 trong số chúng ta có 1 số người chưa bao giờ sở hữu 1 em gà hay như em nó nói..nhưng cũng có người từng sở hữu 1 lúc 3 4 em như vậy cũng vô chừng....tóm lại mình nên nhẹ nhàng với em ấy tí...chân thành ^^

atm_kclw and mrcamap like this.
  15. gadongque

gadongque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    794
    Răng cá mập bén quá ..........................:laughing:

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:45 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:41 PM ----------
    AE mình cùng ở BH ...bao nhiêu lần tính tìm em để học ít kinh nghiệm về gà tre mà ko được ...lần này chỉ dẫn anh vào đường chánh đạo được ko ? ...PM cho anh số đt .

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:01 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:45 PM ----------

mrcamap thích bài này.
  16. gatrerungvinhlo

gatrerungvinhlo Banned

Thích đã nhận:
    347
    Chú em này nhỏ tuổi nhưng cái đầu không hề nhỏ...............50kt

17. forgetmenot

forgetmenot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    493
    biển lớn mênh mông.....!! lại một tài năng bừng sáng chung quanh nhưng ngọn lữa le lói chừng vụt tắt chừng vụt sáng, chừng tắt hẳn luôn chỉ còn đống tro! ôm gà nhìn dễ thương quá, học giỏi nha cưng

hai ga thích bài này.
  18. Mộc Kê

Mộc Kê Banned

Thích đã nhận:
    2,174
    Con úa chân xanh nhìn chuẩn quá, thành tích ra sao rồi, thôi lo học đi gà qué riết hư người đó.

19. Hùng Phan

Thích đã nhận:
    127
    Cảm ơn tất cả anh em chú bác... Thạch Em biết khi mình post bài viết này lên... Thì tất nhiên sẽ có khen có chê... Có gạch nhỏ hay đá to... Vv
    Đam mê gà đã ngấm vào máu... Bỏ gà thì không được... Chứ bỏ đá gà thì lâu rồi
    Chúc sức khỏe đến tất cả mọi người ... Thân
    P/s : Thành tích con úa chân chì trong hình chỉ được có 6x... Chết vì gió trong lúc thả mùa lông...
    Còn cái tên yeuga1997 gì đó... Chú bác nào biết... Xin đừng nhắc đến nữa... Cháu Thạch Em không quen nó

Lê Tuấn thích bài này.
  20. mrcamap

Thích đã nhận:
    721
    Nhân tiện ké bài của Hùng Phan, đưa ra chút vấn đề về lai tạo đổ gà này nọ ra cho anh em ném đá chơi. Biết rằng gà nào cũng có gà hay, thậm chí con ga danh đá tiền lớn, ế độ này nọ gặp con gà chó gà mèo đá bắt xác cũng thua, nhiều khi đá với con gà ta cũng thua nữa( mặc dù khả năng này rất ít hay cực kì ít xảy ra- nhưng không phải là không thể). Điều này làm xuất hiện một mệnh đề khó mà phản bác lại được- Hên xui đầu mũi cựa- Chỉ khi nào gỡ cựa mới chắc ăn được là thắng hay thua mà thôi. Vậy thì tại sao mỗi người chơi gà đều kiếm gà dữ, gà bổn, gà nhập này kia kia nọ về chơi. Bởi vì con gà dữ, hay gà bổn này nọ đưa ra thì sự tự tin có nhiều khả năng ăn độ cũng cao hơn so với bắt gà tào lao này nọ. Đừng bao giờ hỏi vì sao? tại sao?... Vì có những cái bạn phải tự biết, tự nghiệm được và lấy đó làm kinh nghiệm cho mình. Không ai tỉnh táo và thực tế hơn những người chơi theo kiểu cơm gạo( tất nhiên trừ lúc cắn phải ớt hay hạt tiêu rùi^^). Lan man một chút để thấy rằng ra đấu trường dù lớn hay nhỏ thì bạn phải chấp nhận một thực tế rằng: Con gà thua chưa chắc tại nó dở( có thể thua xui vì cái này cái nọ hàng trăm lí do để bào chữa...) nhưng chắc chắn 1 điều con gà thắng thì nó là con gà hay. Cho nên mình trộm nghĩ tất cả các anh em đổ gà hay chơi gà nên biết rằng khách hàng- những anh em đá gà- họ cần con gà biết đâm, biết đá, và quan trọng nhất là biết đem lúa về cho chủ. Qua rồi cái thời gà bổn hay gà lai- gà đá bến thế- nạp lùa ào ạt hay gà linh, gà nhập gì cũng vậy đem ra trường thì tôi chỉ quan tâm đến kết quả cuối cùng: thắng hay thua?
    Còn những ai không thích gà lai hay gà mỹ thì xin đừng đem 1 vài trận gà hay ý thích của mình mà phủ nhận rằng sự vượt trội của con gà mỹ trong lai tạo hiện nay. Cho dù bạn có quảng cáo thế nào đi nữa thì đẳng cấp con gà việt càng ngày càng được nâng cao nhờ phương pháp nuôi tiến bộ, lai tạo với các giống gà khác để cho ra những thế hệ gà càng ngày càng hay hơn. Chừng nào mà ra trương gà mỹ việt gì cứ lên cân đồng kí là múc hết thì mình sẽ xem lại cách nghĩ của mình. Mà nói thật nếu có ngày đó thì mình chỉ đồng ý một điểm: các sư kê việt nam quá tài giỏi khi tạo ra con gà lai mà hình dáng y như con gà việt thôi ^^.
    Chưa chắc con gà ở chỗ bạn( nói chung chung ví dụ thôi nhé..^^) đá vài ba triệu 1 trận lại cay hơn con gà đá 500, 1 triệu ở chỗ khác- Biết người biết ta trăm trận trăm thắng nhé ^^, có thua thì thua cũng ít hơn thắng ^^).
    Ngày hôm nay có thể bạn có vài bầy gà hay đem lại danh tiếng lẫy lừng cho bạn chưa chắc ngày mai ngày kia bạn còn giữ vững được phong độ đó nhé( cái này nhắn gửi với các anh, các chú hay đi thuyền to ra biển lớn nè ^^).
    Một số anh có bổn gà này gà kia cũng cẩn thận nhé, nhiều khi cái hình gà vẫn như xưa mà cái bến đá thì nó khác 1 trời 1 vực rồi đó ^^.
    Rảnh rỗi nói linh tinh vài câu đỡ phụ bạn Hùng Phan vài viên gạch( cấm tuyệt đối đá xanh nhé các cụ^^, chỉ nhận gạch ống xây nhà thôi kkkk).