Gà đẻ cách nhật ???

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi RongBatTu, 15/8/08.

1. RongBatTu

RongBatTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Em trước giờ hầu như toàn nuôi gà trống để đá nghịch .
    Giờ em mới có thêm mấy con gà mái nên chưa biết nhiều cái vấn đề liên quan như bổ xung dinh dưỡng hay chăm sóc như nào với mấy em gà mái này .
    Em muốn hỏi là 1 con gà mái đẻ cách nhật ( đẻ 1 quả rồi nghỉ 1 -> 2 ngày mới đẻ quả thứ 2 ) là do ăn thiếu chất hay do bản chất con gà mái đã thế ???
    Và nếu do thiếu chất thì những con gà mái đã đẻ cách nhật nếu bổ sung dinh dưỡng hợp lý thì nó có đẻ đều 1 ngày 1 quả ko ???
    Và dinh dưỡng cần bổ sung cho gà mái gồm những gì ??
    Bác nào nuôi gà pr0 chỉ dùm em với #:-S

2. vitpro

vitpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    đươc bóc tem topic rùi, gà đẻ cách nhật theo em biết thì có thể là do giống gà rồi có nhiều con đẻ rất mau 1 ngày đẻ 1 quả còn có những con 2 ngày mới đẻ 1 quả,gà nhà em nuôi chì cho ăn thóc và ít cám gà đẻ 3 ngày đẻ 2 quả theo em bác đành chấp nhận như vậy thôi,đó là ý kiến của em cũng mong các bác trong dd góp ý kiến cho bác RongBatTu ,chúc bác có những chú gà đẹp

3. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    Gà mái này là mái nòi (chọi) hay mái tre ? Mái nòi đòn và mái tre (đặc biệt là các con nhỏ,lùn) đều đẻ thưa,không đều & không nhiều.Nếu Rồng-Bất-Tử cho ăn uống đều & đầy đủ,trứng đẻ ra có hình dạng bình thường thì đó là lỗi của con gà, phải chấp nhận thôi! Bổ sung dinh dưỡng không giải quyết được gì.
    Thân

4. RongBatTu

Thích đã nhận:
    18
    Mình nuôi gà tre !!! Mình thấy cũng có nhiều con gà mái đẻ đều
    Con gà của mình 5 quả đầu nó đẻ cách 1 ngày còn sau đó 3 ngày mới đẻ 1 quả nên mình sợ nó bị thiếu chất nên đẻ ko tốt
    Mình sẽ thử cho ăn thêm mồi sống và bổ sung canxy xem có gì cải thiện ko !! Nếu do bản chất nó như thế thì cũng đành chấp nhận ... Hix

5. thichnuoiga

thichnuoiga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Gà công nghiệp mới đẻ cách nhật dược bạn ơi đó là do công nghệ nuôi được hình thành từ bao đời đến nổi giống gà này quên đi bản năng làm mẹ của mình, nưôi gà công nghiệp ngoài khẩu fần ăn thích hợp người ta còn fải để đèn vào ban đêm để kích thích bộ phận tạo trứng trong cơ thể con gà, Bạn cho gà của mình ăn thêm mồi sống như tép ,cào cào ...cũng kích thích khả năng đẻ của gà vì gà đang trong giai đoạn đẻ khi ăn nhiều chất bổ sẽ chuyển hóa các chất dinh dưỡng thành trứng khiến gà fải đẻ. 3 ngày 2 trứng là là lý tưởng lắm rồi .

6. SimonKhan

SimonKhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,372
    Thường thì những gà mái tre do thể trạng nhỏ nên đẻ cách nhật, hiếm có con mái tre rặc mà đẻ điều lắm, nhà mình con gà cách 2 ngày mới đẻ một trứng cơ. Có lẽ dinh dưỡng là một phần nhưng do con gà mái thì nhiều hơn.

7. hoang anh

hoang anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    gà của mình nó đẻ cách nhật tận 5ngayf 1 trứng.Nhưng vẫn kgaaur phần ăn như vậy mình cho 1 con mái khác ăn thì nó đẻ 3 ngày 2 trứng.từ đó mình kết luận do giống gà chứ o phải dinh dưỡng

8. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177

Last edited: 16/8/08
  9. K_km

K_km Member

Thích đã nhận:
    6
    Gà đẻ cách nhật.....!

Gà đẻ cách nhật là do cơ địa của từng con gà thôi, cài này thì khó có thể thay đổi được. Trước tôi cũng nuôi gà mái tre, thì thấy có những con đẻ rất đều, mỗi ngày 1 quả, mặc dù cho ăn rất bình thường, có khi chỉ có thóc, gạo không thôi chẳng chăm sóc gì nhiều nhưng không bao giờ đẻ cách nhật cả, nó đẻ đúng 15 trứng rồi ấp, lứa nào cũng nở được từ 14 con trở lên. Nhưng cũng có con, chủ cho ăn rất tốt, tẩm bổ toàn những thứ ngon lành cả, như lươn, thịt bò, trứng gà...vv.. nhưng đến khi đẻ thì vẫn bị đẻ cách nhật,thỉnh thoảng mới có ngày đẻ liền, còn hầu như vẫn bị cách nhật. Mà những con gà này lại hay đẻ nhiều, có con đẻ đến hơn 50 quả rồi mà vẫn không chịu ấp. Vì vậy khi mua gà giống bạn nên tìm hiểu xem ở nhà chủ trước thì nó ấp nở ra sao, chăm con có tốt không, rồi hãy mua. Chúc bạn thành công.!

10. congqt

congqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    gà tre,bạn nở 10 con đã là tốt lắm rồi,đằng này lứa nào cũng nở từ 14 con trở lên thì không tin lắm.

11. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    =P~ Các bạn nói rất đúng gà đẻ cách nhật thì có 2 yếu tố
    1 . Do thể trạng gà nhỏ lên không thể thường xuyên tổng hợp chất để tạo ra trứng trong vong 24h dc lên sẽ đẻ cách nhật . Hoặc do gà già và 1 số nguyên nhân khác như điều kiên ánh sáng như bạn thích nuôi gà nói bật đèn sẽ kích thích gà đẻ là rất chính xác . vì khi ngủ cơ thể gà sẽ rơi vào trạng thái giảm các hoạt động trao dổi chất lên nếu bật đèn thường xuyên con gà sẽ đẻ nhiều hơn .
    2 . Thức ăn cũng có 1 phần rất quan trọng để bổ sung hàm lượng vitamin cho việc tạo trứng . khi gà đẻ len cho ăn thêm rau xanh thức ăn tanh và nhiều đạm chỉ lên cho an buổi sáng kèm theo đó tăng cường các loại khoáng vitamin va canxi tránh việc về sau gà con mới nở sẽ bị 1 số dị tật do thiếu vitamin
    Còn 1 số con gà mà chăm sóc đặc biệt và cho ăn uống tử tế rồi mà vẫn đẻ lung tung thi bó tay :p Bọn đấy thì gọi là vô phương cứu chữa .chỉ có 2 cách để sử lý
    +) nuôi làm cảnh đẻ đc quả nào hay quả đấy
    +) bán hoặc giết thịt

12. K_km

K_km Member

Thích đã nhận:
    6
    Gửi congqt..................

_Tin hay không thì tùy bạn, còn những điều mình nói là sự thật 100%. Đó là con gà mái của mình, lứa nào cũng nở được 14 quả. Từ lúc nó bị bắt mất thì mình cũng chán chơi gà tre, và chuyển sang chơi gà chọi.

13. RongBatTu

Thích đã nhận:
    18
    Mình đã thử và thấy :
    - Con gà đẻ cách nhật ( 3 ngày 1 quả ) sau khi được bổ sung đầy đủ trong khẩu phần ăn thêm rau và chất tanh như trạch hoặc cá thì 2 ngày gần đây nó đã đẻ liền
    - Con gà để khá tốt ( 3 ngày 2 quả ) vì mình bận 4 hôm nên chỉ nhốt và cho ăn thóc ko thì 4 ngảy rôi mới được 2 quả ( nghỉ thêm 1 ngày )
    Mọi người có kết luận được gì ko

14. nguoidensau

nguoidensau Active Member

Thích đã nhận:
    2

15. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Có thể tạm kết luận là 2 con gà của Rồng-Bất-Tử vẫn đẻ không đều.Bổ sung dinh dưỡng cho gà chỉ có thể cải thiện phần nào nhưng cũng chỉ mang tính nhất thời,không thể làm cho gà đẻ hàng ngày được.Gà mái tre ae HN nuôi phần lớn là gà chân cao tầm 800g-1kg trong Nam nhiều lắm,người ta nuôi thả vườn & chỉ cho ăn thóc hoặc cơm nguội nhưng đa số cũng đẻ đều hàng ngày.Vì vậy,phải chấp nhận tình trạng này thôi.Chỉ có gà mái tre & mái Thái nhỏ & lùn (<500g) mới đẻ kém thôi (có khi 4 ngày mới đẻ 1 quả,nhưng thường là đẻ cách nhật)
    Thân

16. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177

17. RongBatTu

Thích đã nhận:
    18
    Gà mình đúng là giống gà chân cao !!!
    Theo mình nghĩ gà thả vườn ngoài thóc và cơm nguội nó còn tự đào bới kiếm ăn nên dinh dưỡng luôn đầy đủ hơn điều kiện nuôi nhốt và ko được đào bới thường xuyên !!!
    Và theo mình những con mái non thường đẻ tốt hơn nhiều những con mái già

18. congqt

congqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Tiện đây anh em cho hỏi cách bảo quản trứng chờ gà ấp thế nào nhỉ???vì mình nghe nói trứng tầm 10 ngày là hỏng rồi,mà trong 10 ngày thì có khi gà chỉ đẻ đuợc có 5,6 quả thôi>>>chắc cũng chỉ ấp tầm đấy mất...anh em bổ sung thêm kinh nghiệm cho mình nha.

19. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Bảo quản trứng tốt thì chỉ cần yêu cầu nhiệt độ mát khoảng từ 18-25 độ để nơi thoáng gió trứng đặt nghiêng đc góc 45 đo là tốt nhất . Nhưng dù bảo quản tốt thì cũng lên cho gà ấp sớm nhất là với những giống gà cảnh có trạng bé và yếu như gà thái và tre lùn . Thời gian ấp tốt nhất đối với mùa đông là không quá 10 ngày mùa hè là không quá 5 ngày . còn nếu bạn nuôi không có máy ấp hoặc gà khác ấp hộ thì cố gắng bảo quản trứng ở điều kiện tốt nhất nhưng đừng quá 20 ngày là chắc không sao đâu . vì nhiều lúc không nhất thiết phải ấp sớm quá đâu vì nhiều lúc trứng hư là do cả gà mẹ đảo không đều nữa :D . Ngày xưa gà đẻ 12 quả mới chịu ấp là chuyện thường :)

20. congqt

congqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    vậy cho mình hỏi là mình để trứng ở dưới sàn nhà = đá cho mát,rồi úp 1 cái hộp lên đề phòng chuột bọ lẻn vào,vậy có sợ bí hỏng trứng không nhỉ???