Gà đẻ ko chịu ấp !

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi utnhi, 26/1/10.

1. utnhi

utnhi Active Member

Thích đã nhận:
    15
    mình có nuôi 2 con gà mái trên sân thượng , để có trống em có thả chung con gà trống vào , và thấy con trống có đạp mái !
    1 con gà mái nhỏ đẻ trước , đẻ rất sai , mỗi ngày 1 trứng ! nhưng đẻ đến 11 trứng thì ngưng đẻ và 4 ngày rồi ko thấy nhảy ổ ấp ! vài bữa sau con gà mái bự i bắt đầu đẻ , con này thì đẻ ko sai , 2 ngày mói rớt 1 hột và đẻ vào ổ con gà mái nhỏ !
    có khi nào con gà mái nhỏ nó sợ con gà mái bự nên nó ko ấp ko ? em thấy nó ko ấp nên đem trứng đi luộc ăn rùi !
    có cách nào ép gà ấp ko ?
    cám ơn !

galunggu thích bài này.
  2. PIZARO

PIZARO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    ấp là bản năng của mỗi con gà, tuy nhiên do hiện tượng nuôi công nghiệp nên ở một vài trường hợp gà mất bản năng ấp. Ngày trước nhà mình có một vài e chỉ đẻ thôi mà không thấy đòi ấp. Ép gà ấp khó lắm, bạn thử đợi thêm vài ngày quan sát nó xem sao có khi mấy hôm nữa nó lại đẻ tiếp.

galunggu thích bài này.
  3. RongBatTu

RongBatTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bạn kiếm 1 cái thùng giấy duc lỗ bên hông nhốt nó chung với trứng liên tục 1 vài ngày chỉ thả ra cho ăn uống mỗi ngày 2 lần là nó sẽ quen ổ và ấp . Gà ấp nên tách riêng ra không nên để chung cùng 1 chuồng bạn à . Chúc bạn may mắn :D

4. bean_thai

bean_thai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    297
    bạn ơi nếu trong chuồng có thêm gà trống thì gà có ấp không hả anh......................

5. hailee

hailee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Tốt nhất ko nên cho nhốt chung với gà trống khi mái ấp,vì có những con mái nghe theo lời "xúi bẩy" của con trống dẫn đến bỏ ấp.Nhiều trường hợp gà trống đang "hăng" đạp mái,đuổi gà mái dễ dẫn tới vỡ ổ trứng .Tốt nhất cứ để gà trống "cai" 1 thời gian ^^:x

6. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    gà đẻ hết rồi sẽ ấp thôi.mình có anh bạn mua gà tre mái ở chợ về.đẻ hơn 30 quả rồi mà vẫn cứ đẻ đều đều chưa đòi ấp đấy

7. chicken_vn

chicken_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    gà k ấp thì bạn đem lên nòi là ấp thui ah......................

8. baokha

baokha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Thông thường trứng để quá 30 ngày mà gà chưa chịu ấp thì tỉ lệ bi hư rất cao đó bạn

9. sirviet

sirviet Active Member

Thích đã nhận:
    11
    mình nghĩ bạn nên tìm 1 vú em ấp tốt cho ấp,gà mái đi qua đi lại nhìn thấy vú em ấp chắc sẽ học theo và lần sau sẽ ấp tốt,chúc bạn thành công.

10. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Khi đặt ổ đẻ cho gà thì không nên cho vào chuồng nhốt chung cả ba con, có gà lớn, gà trống thì con gà mái có thể nó sợ mà không ấp. Với lại mình hỏi thêm là bạn có cất trứng đi hay không? nếu cất trứng của nó thì khi gần ấp nên để trứng vào, khi thấy trứng nhiều tự dưng nó sẽ ấp mà thôi.

Còn trường hợp con gà đẻ hoài thì cũng có, một nguyên nhân là ít trứng trong ổ, nguyên nhân thứ hai là ăn nhiều chất dinh dưỡng nên vẫn đẻ tiếp, đến giai đoạn muốn nó ấp thì điều chỉnh chế độ ăn, cho nhiều lúa, bớt chất có nhiều dinh dưỡng. Đó là ý kiến của bản thân mình thôi.

11. dinhtu_star

dinhtu_star Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    theo mình thì nếu gà thôi đẻ mà không chịu ấp thì bạn thử ép nó ấp xem. có con được con không ban ạh.bạn úp gà và trứng vào ổ và úp cái rổ vừa đủ rộng để nó nằm xuống thui,đừng cho nó chạy ra nhé.vài ngày thì cho ăn uống. nếu chịu ấp thì chỉ vài ngày là được con nó phá ổ không chịu thì ép cung không được đâu.còn không thì dùng vú em hoặ luộc mà ăn.hjhj

12. GANOIGIONGTROM

GANOIGIONGTROM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    624
    có thể gà chưa đẻ xong đấy bạn ơi, mình cũng có con gà mái đẻ, như bạn nói vậy đẻ khoảng 5-6 trứng thì nghĩ vài hôm rồi lại đẻ tiếp, thấy tình hình không ởn nên để gà khác ấp trứng của nó, đén khi đẻ được tổng cộng 58 trứng thì nó mới chịu ấp. nhưng mình nghĩ gà đẻ nhiều như vậy sẽ không chất lượng đâu vài trứng gà này đem ấp thì ra nhièu gà con bị tật, cụ thể trong số ga mình cho ấp thì nở đước 4 bầy, bầy nào cũng có hai ba con bị chân quéo nhưng chân cua vậy, nay số gà đó được 2-3 tháng rồi, vẩn lớn sẩn sơ ra đấy nhưng không biết đá đấm thế nào thôi.