Gà đòn có nên cắt Mào (Mồng) không???

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi Coc Tia, 23/10/13.

1. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Xin hỏi các sư kê, em dạo này chuyển sang chơi thêm gà đòn, thấy trên nhiều diễn đàn gà đòn ngta cắt tích cắt tai nhìn con gà ngầu lắm, cũng định làm theo mà không biết có nên cắt mào-mồng của nó không nhỉ???
    Ngày xưa em nuôi vậy ở quê đến độ thì mang đá thì đá thôi chứ không cắt gì hết, bây giờ đọc thấy có nhiều cái hay khi cắt tích tai, chỉ băn khoăn cái mào của nó có cắt hay không mà thôi và cắt thì có hại gì không???
    Thank các sư kê đã quan tâm và trả lời giúp!:D:applause:

2. vhoaian

vhoaian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    cắt thì cũng được như gà đòn ít ai cắt mồng. Cắt tích tai để khi quánh nhau nó ko bị đối thủ cắn những chỗ đó! Thân.

Coc Tia thích bài này.
  3. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Thank bác đã góp ý, em để lại cái mào vậy....

Em có 1con gà đòn Lục đinh 8 tháng,1 ông bạn nhượng lại cho, k biết sau này cựa nó có dài ra không các sư kê? tướng mạo nòi giống thì chuẩn mà lăn tăn mỗi bên 3 cái mầm cựa, bản tính thì hung hăng gặp con nào cũng muốn uýnh hết, ng/cứu thấy cứ loạn lên mỗi người 1 ý, người thì gọi linh kê, người bảo cựa đâm k tốt...
    Ngóng chờ sư kê cho cao kiến...???

4. Chen_Andy

Chen_Andy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    cho em xin vài tấm hình đi anh,........................

5. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    cựa lục đinh nó lâu dài lắm bác ợh, mà mào to thì xén bớt cho gọn thôi, còn tích tai thì phải xén

Coc Tia thích bài này.
  6. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Vậy à...thank bác...lần đầu nuôi cựa lục đinh...đợi nó khỏe sẽ cắt tiếp....

Mà gà mình nuôi có cần tiêm chích ngừa các loại bệnh không và thuốc có ảnh hưởng tới phong độ của nó không các bác???
    Trước nuôi không chích gì hết, con nào khỏe sống được qua dịch bệnh thì cho đi đánh giải. Không biết các sư kê nuôi gà thấy khỏe đẹp dũng mãnh, vậy có trích ngừa bệnh cho gà đòn không nhỉ???

Mizolini thích bài này.
  7. Mizolini

Thích đã nhận:
    506
    gà đòn thì e k biết, trc giờ e chơi gà cựa,1 tháng chích B-complex 1 lần bổ sung, còn ngừa thì bác ngừa lúc còn nhỏ, lớn mà ngừa thì có thể làm gà bị nóng mà xuống lực đó bác

Coc Tia thích bài này.
  8. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Cám ơn bác nói thấy chuẩn luôn, nó ăn khỏe quá 1 ngày mấy bơ thóc, sáng nay cho ăn 1/3con trăn khoảng 4-5 lạng quay đi quay lại nó xơi hết luôn, trước khi ăn cũng tục tục gọi mái lấy lệ, con này tham ăn tục uống khác hẳn con gà mồi, có gì cho mái ăn hết...

Mấy bữa nữa rảng thì chụp chân cẳng mỏ mắt nhờ các sư kê xem giúp tương lai cái .
    Mà thời tiết hơi rét và muỗi cũng nhiều, em nó cả ngày rồi đi ngủ thì cứ mặc "quần đùi với áo may-ô" vậy các sư kê có cách nào khắc phục k hay để kệ vậy nhỉ???
    Trước mắt thấy thương và "xót của" em tạm hy sinh cái ga trải giường bọc cái bu lại k biết vậy ổn không???

9. Mizolini

Thích đã nhận:
    506
    bác chơi cho nó ăn trăn luôn hả? e cho ăn lươn thôi, bác lấy cái giỏ đêm rồi cho nó vào ngủ, khỏe re, vừa ấm vừa k sợ muỗi..........................

10. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Thường thì e cho nó ăn thịt cá đủ loại, hôm rồi mụ vợ dọn vườn thấy con trăn khoảng trên ký 1 tí nằm phơi nắng, chắc do th/tiết rét k bỏ chạy đc nên đập chết, em tiếc của băm cho nó và lũ gà tre ăn. Mấy hôm thấy mất trứng gà cứ tưởng chuột hóa ra là trăn...Con này bắt sống nuôi cảnh rất đẹp vì nó là trăn hoa.
    Lươn cho nó ăn thường xuyên và chế độ mấy em/ngày ạ???
    Giỏ thì nhà em cũng có 1 cái-loại ngta cho gà vào để xách đi phải không? Nhưng mà đêm nó ị thì bẩn lắm.

Mizolini thích bài này.
  11. Mizolini

Thích đã nhận:
    506
    số bác hên thế, bắt đc cả trăn hoa, lươn thì bác cho ăn 2 em/ngày nếu lag gà từ 2kg4 trở lên, gà tre thì 1 em cở ngón tay út mình thôi, nó ị thì sáng mình đổ phân nó bác ạh, để bên ngoài muỗi tội lắm

ngoclannghialan thích bài này.
  12. rawcash

rawcash Well-Known Member

Thích đã nhận:
    576
    bạn phải quan sát khi đá đấm em nó có bị đối thủ mổ mồng hay không, nếu có thì theo tan bark "thì nên cắt mồng". Nhưng vì mổi quốc gia có cái nhìn khác về thẫm mỷ. Mình phải hỏi lại bạn là gà cựa ta cắt mồng thì có giống ai hay không? :p