Gà Đông Tảo bổ sung vào bộ sưu tập.

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi hoang khang, 2/11/08.

1. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    Bầy gà 6 con , 3 trống 3 mái nhưng một con trống bị kẹt vào lồng vận chuyển die mất thiệt là tiếc. Giờ chỉ còn 5 con. Chúng thiệt khỏe, vừa cho vào chuồng mới chúng nó bay nhảy tung tăng và rất hung hăng đá nhau túi bụi.

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Hi hi ....lại thêm 1 người gia nhập hội mê gà đông tảo nữa kìa. Chúc mừng hoang khang nhe.

3. HUNGGAHN

HUNGGAHN Active Member

Thích đã nhận:
    1
    :laughing: gà đông tảo nhìn cứ ngố ngố thế nào ý nhỉ .. chân to thế đàn này lớn lên hứa hẹn cho nhiều thịt ngon đấy bạn à:laughing:...?

4. KhuongTu

KhuongTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    624
    Gà Đông Tảo chắc là một loại gà thịt nhưng mọi người thích sưu tầm nhiều loại nên nuôi thôi đó mà.

5. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    Đúng là như vậy bạn à. Nhưng có lẽ bạn chưa thấy một con Đông Tảo trưởng thành nó ngoài đời như thế nào nên nói thế. Nó là cả một niềm đam mê và tự hào đấy.

6. Bao_ga_rung

Bao_ga_rung Member

Thích đã nhận:
    1
    hìhì...nhìn gà đông tảo ngồ ngộ nhỉ...chắc mai mốt nhờ anh khag bắt dùm 1 cặp wá..

7. hailuavl

hailuavl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    chúc mừng khang có thêm giống gà mới để bổ sung vô bộ sưu tâp. mình có nghe khang nói hôm đi tn mãi tới hôm nay gả mới tới hà.

8. nhatdinh

nhatdinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Chúc mừng. càng nhiều người nuôi thì giống gà này mới có cơ hội phát tiển rộng rãi,không sợ tuyệt giống .

9. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    Giống nay hơi khó kiếm một chút Bảo ơi. Nhưng khó kô có nghĩa là kô kiếm được, như em thấy đó càng ngày có càng nhiều anh em có rồi. Anh vừa kiếm được nguồn cung cấp rồi (kô phải nhờ babygirl đâu nhé), gà con cỡ này cũng dễ mua và đang có kha khá. Chừng nào Bảo cần alo anh, chung đợt anh chuyển về luôn.

Last edited: 3/11/08
  10. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    Đúng rồi anh Bình ơi, tụi này kiếm hơi cực một chút, rồi vận chuyển vào cũng lắm vất vả. Tụi này về saigon được một tuần, xong được chuyển ra đồng nai được một tuần, hôm nay mới rãnh rỗi pót lên cho anh em cùng xem. Cũng may tụi này cực khỏe, cực ham ăn và ăn tạp nên cũng dễ nuôi lắm anh Bình.
    À, 3 con mái nòi em pót lên hôm bữa, nay tụi nó đang ấp, đàn gà con hứa hẹn lắm anh, có gì anh em mình trao đổi giống giao lưu ha.

11. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    Cảm ơn anh. Theo tiến độ chơi gà của mọi người trên diễn đàn thì em nghĩ giống Đông tảo sẽ kô sợ tuyệt chủng. Nhưng cái mình lo sắp tới là tránh để giống này bị tạp lai lung tung làm mất giá trị gà.

12. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Chúc mừng các bác đã kiếm đc gà :D . Nhờ bác hoàng khang chịu khó giup anh em update hình đàn gà của bác liên tục nha . Vì em thấy gà của abcs có con lai lên không biết mấy con còn lại thế nào . Bac giúp anh em coi quá trình phát triển của đàn nha :D . Tiện nối luôn không các bác bảo em nói láo gà đông cảo thuần chủng không có con nào mào cờ nha :D

13. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    Babygirl nói gì mình kô hiểu? abcs là ai? Đàn gà của mình thì thất nhiên mình phải có trách nhiệm thường xuyên update hình rồi, sao bác lại phải nhắc nhở mình như thế? Gà này mình cũg mới chơi lần đầu tiên nên chắc chắn cũng phải chú ý đến sự phát triển của chúng rồi.
    <<< mình kô biết gà của babygirl bán cho anh em trong này có nguồn gốc như thế nào nên mình kô chưa từng có ý kiến gì về vấn đề này. Nguồn gà này mình nhờ người quen ngoài đó vào Hưng yên kiếm giúp.

14. NKH0111

NKH0111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Hi hi hi. Tớ thấy mấy con gà của bạn H.Khang hình như bị lai thật. Cũng chả trách được người mua giùm đâu vì trong chính làng Đ.Tảo Hưng Yên số lượng gà ĐT lai chiếm tới 65%-70% (Người dân ở đó cho gà ĐT lai giống gà khác để dễ nuôi, sinh sản tốt,gà lai nhớn hết mức chắc đc 3-3,5kg dễ bán, không quá to . Vì dù sao gà này cũng là gà thương phẩm ko phải là gà cảnh :D). 20% là gà tạm gọi thuần chủng nhưng chân không được gộc lém (he he he có thể so sánh như hoa hậu với người thường) Mua được tụi này là ổn lắm đó. 10% còn lại là gà ĐT thuần chủng chân to, trọng lượng cũng chỉ tầm tầm 5kg tạm ổn (10% này thường dân làng để làm giống hoặc làm con mẫu để bán bọn gà thịt. Phải quen thân lắm chắc mới mua được :D). Hi hi hi tớ nói khách quan đó, vì tớ cũng là người đã từng về tham quan khắp làng ĐT, thậm chí cũng đã mua một ít để tặng bạn bè rồi :D. Hi hi hi, vậy để ăn chắc mọi người nên nhờ người quen mua hộ con nào đã trưởng thành ấy, nhìn rõ hơn lại khỏi lo gà của mình lớn lên ko như ý. :D :D :D

15. aqualahan

aqualahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    650
    cái vụ gà này chung số phận với gà TC ở trong Nam ai mua cũng tưởng là thuần chủng nuôi lớn rùi mới biết là ..................
    To NKH0111 : mình tìm được gà ác giống của bạn nhưng lông màu trắng mà nghe nói ngoài đó giống này nhiều lắm mà

Last edited: 3/11/08
  16. NKH0111

NKH0111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Yes. Hi hi hi gà ác lông trắng nhiều lém anh àh. Em ko rõ giá nhưng tầm khoảng 15-25k/1con. Còn gà lông đen chả hiểu mọi người măm nó thấy ngon quá hay sao mà giờ em tìm hỏng cóa ra con nèo. Mấy ông bác trang trại em quen vừa có 1 đàn mười mấy con xinh lém nhưng giờ ko biết lai seo nữa. Tụi nó đồng huyết hết trơn rồi. :D
    Còn gà ĐT em nghĩ cũng ko nên trách người bắt àh. Vì có mỗi 10/100% là gà đẹp. Mua được gà đẹp cũng hên xui àh. Nhiều khi chọn được mấy con trong đàn người bán lại tiếc, hi họ giở mặt kêu tôi hỏng bán nữa :D :laughing:. Mà mua được gà trong 20% em nói như trên là ổn. Yếu tố thứ 2 gà nuôi từ nhỏ ko lên chân một phần do đất nuôi nữa. Sao bao đời nay các cụ ko mang giống gà ĐT này vào SG để nuôi, nhân giống ra gà SG chân to, gà Tiền Giang chân to, gà Mỹ Tho chân to........... =)).

17. aqualahan

aqualahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    650
    ko phải hình nó nè bạn

18. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mua được gà đông tảo rặt là chuyện rất khó, cố gắng tìm được những con cận gốc là may lắm rồi. Như NKH0111 nói, bắt những con lớn thì dễ chọn hơn nhưng giá cả căng quá nên thường thì anh em mình hơi ngán.

19. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Biết ngay là nếu nhận xét thì sẽ có chuyện mà . Nhưng nếu người wen của bạn thật thì mình khuyên trân tình là nên tìm hiểu kỹ về giống gà trước khi mua . Đặc biệt gà đông cảo không bao giờ có con nào thuần mà có cái tích với mào như con trống bạn pót kia . còn mấy con khác mình chưa coi nên không biết. Gà Đc chân phải vàng có pha màu hơi hồng chân nhìn căng tròn và kông khô đối với gà tơ , mào đặc biệt ko bao giờ có mào cờ .
    CÒn chưnói chuyện của bạn như là mình nói thế để chỉ có gà mình là gà thuần chủng thì đúng là chán chẳng còn gì để nói cả .CÒn gà của mình thế nào thì anh em trên đây đã mua cũng khá nhiều thậm trí ở Hn cũng đã mua ko tính vitpro nếu thắc mắc về giống cứ hỏi những người đó rồi so sánh sẽ biết. Mình viết bài chỉ để đóng góp cho anh em biết rõ hơn chút về gà ĐC chứ riêng kiểu chỉ muốn bán thôi mình cho lai với gà ta hoặc gà chọi đẻ ra chân vẫn to bán rẻ chút cho xong việc gì phải loc gà xấu đem thịt rồi pót bài chê bai gà của người khác .
    Tình hình diễn đàn anh em cứ thế này chẳng biết sau có ai dám pót bài nói gì nữa không đây ......?

20. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Sẵn đà bình phẩm về gà ĐT thuần chủng và lai, mình cho nhận xét cái nhe.
    Mình cũng không rành gà ĐT lắm, nhưng qua nghiên cứu (sơ sơ) các tài liệu :laughing:, mình thấy con gà trên của HK bị lai hơi nhều. Vì mào to, chân nhỏ, ngón chân thon (giống như gà nòi đòn).