gà em đi ị ra cái này! giúp em gấp.

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi pjduc_tk, 10/1/11.

1. pjduc_tk

pjduc_tk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    tình hình là con gà của em nó đi ị ra cái đống như thế này 2 lần rồi,nhưng hình như kô phải gà em bị đi ỉa. tại vì hôm trước nó cũng đi ị ra 1 đống như thế này,nhưng sáng nay nó lại ỉa đống phân bình thường. và bây giờ lại đi ị ra cái đông đó 1 lần nữa.nhưng kô có mùi hôi của phân gà,em đang nghi là nó đẻ. bác nào gặp trường hợp này rồi thì giúp em với.em lo quá.

2. pjduc_tk

Thích đã nhận:
    58
    có bác nào gặp trường hợp nay rồi thì giúp em với.huhu.....................

3. quachnguyen

quachnguyen Chủ nhiệm CLB GK Q6

Thích đã nhận:
    8,201
    cái này là gà đẻ trứng non,bạn coi lại chế độ dinh dưỡng cho em nó, nên bổ sung thêm canxi

4. hungphamngoc

hungphamngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,736
    Anh Nguyên nói đúng rồi đó!
    Nhưng lưu ý, nếu như em nó buồn buồn và không ăn hoặc ăn ít là coi chừng bị dập trứng nha! (vì theo hình mình không thấy phần tròng tắng đâu hết).

5. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    ngoài cái hình trên ra thỉnh thoảng nó còn đẻ ra 1 trứng mềm chỉ có 1 lớp màng mịn trắng bên trong ko hề có vỏ trứng bên ngoài, mình đã thấy cả 2 trường hợp. có 2 nguyên nhân chính : 1 là gà thiếu canxi, còn lại rơi vào những e gà tơ mới đẻ lứa đầu do cơ thể chưa tổng hợp kịp canxi để tạo vỏ trứng

-Lean- thích bài này.
  6. pjduc_tk

Thích đã nhận:
    58
    em cảm ơn bác đã góp ý giúp em. ..........................

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:11 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:09 AM ----------

theo như bác nói thì em thấy nó cũng buồn buồn,nhưng thả ra thì nó vân đi lại nhìn bình thường lắm.nhưng cách đây 2,3 hôm trước nó cũng bị 1 lần như thế này rồi. cảm ơn bác.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:12 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:11 AM ----------

con gà này em mua lại của người ta người ta kêu là đẻ 2 lứa rồi,đẻ tốt và bình thường.
    theo như bác thi bây giờ em phải làm như thế nào.cho uống thuốc gì? em cảm ơn bác

7. hungphamngoc

Thích đã nhận:
    1,736
    Nếu như gà của bạn vẫn ăn uống khỏe (no căng diều) thì không có gì phải ngại. Với gà tre mình thì bạn cứ cho ăn uống bình thường và thả vườn ít hôm thì hết. Còn ngược lại, đúng như hiện trạng mình đã nói thì không cứu vãn được đâu! Bạn xem thêm hậu môn em nó có bị ướt, bệt lông lại không, thậm chí nhìn bên trong hậu môn còn thấy thâm tím lại ... đó là biểu thị của dập trứng!

8. pjduc_tk

Thích đã nhận:
    58
    sáng nay gà lại ăn no căng diều rồi bác ơi.hậu môn bt kô có bị bết gì cả.trước đây khoảng 1 tuần thì nó trèo vô ổ mà kô đẻ,cứ nằm vậy khoảng 5' rồi lại ra. hồi nãy em chay đi mua cho nó gói bỏ xung canxi. ko biết có đc kô nữa.

9. hungphamngoc

Thích đã nhận:
    1,736
    Nếu vậy thì không lo. Nếu được thả vườn và ăn mồi tươi (sâu, dế, cào cào ...) thì ít bữa sẽ ổn thôi. Đừng quá nôn nóng!

10. pjduc_tk

Thích đã nhận:
    58
    cảm ơn bác.nhưng mà em vân cảm thấy sao sao.em sợ con gà này già quá thôi

11. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    mình cũng có 1 em mới đẻ lứa đầu đẻ 2 ngày là nghỉ 2-3 ngày (hàng ngày nó vẫn vô ổ nằm khoảng 30 phút nhưng ko đẻ được) mình bổ sung thêm remix khoáng, canxi (1 gói riêng bản thân remix khoáng cũng có canxi nhưng hơi ít), vitamin đặc biệt là mình tăng khẩu phần lượng đạm cho em nó lên (hàng ngày ăn cơm tôm cua thịt cá... mình nhín lại 1 ít trộn chung cho em nó ăn) nhờ thế mà em nó đã cải thiện tình hình đẻ say và mập hơn trước.
    sẵn đây nói luôn trong việc tẩm bổ cho gà ấp : mình thấy nhiều người làm cái rổ (rổ xe để trên cao cho gà ấp) vì kinh nghiêm mỗi người cho rằng gà ấp sẽ ăn ít nên ko quan tâm lắm đến chế độ dinh dưỡng cho gà, chỉ tẩm bổ khi gà đã sinh con. riêng bản thân mình thì làm 1 cái khai ấp rộng 1 tí đặt nơi bằng phẳng luôn để thức ăn nước uống ngay miệng gà để nó ăn dinh dưỡng thậm chí hơi cao hơn thường ngày), nhờ thế mà lứa sau gà đẻ ko bị giảm ---> tăng sức khỏe đẻ say ở lứa sau

12. pjduc_tk

Thích đã nhận:
    58
    thanks bạn.cụ thể nhưng gói đó là gói gì bạn chỉ mình cai tên để mình mua bổ xung cho gà.

13. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    bạn cứ ra tiệm thuốc thú y, nói bán 1 gói remix khoáng laọi 1kg = 15k, 1 gói canxi khoảng 10 -15k, 1 gói vitamine tổng hợp loại tốt mình ko nhớ tên loại tốt là 100g = 18k, các laọi của minh dũng... chỉ khoảng 10k

14. pjduc_tk

Thích đã nhận:
    58
    cảm ơn bạn nhé.để mình áp dụng............................

15. binhha

binhha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    bạn nên hỏi ông :"Google".ông ấy giỏi lắm nha , ông ấy xẻ trả lời cho bạn cách tốt nhất....chúc con gà của bạn mau khỏi bịnh!

16. tuannho

tuannho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Đúng là gà đẻ trứng non rồi bạn. Xem lại chuyện ăn uống của nó đi nhé. Mà có cho nó uống thuốc hay tiêm tủng gì không. Nếu có thì chắc đợi rồi sau nó bình thường ngay bạn ah

17. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    nếu ko cải thiện dinh dưỡng thì lứa sau cũng khó mà bình thường được bạn à

18. pjduc_tk

Thích đã nhận:
    58
    bữa nay nó lại bị bệnh tiếp.buồn ghế,lại cù rù nên em lạ đang phải cho uống thuốc,đơi khỏe lại mới chăm lại cho em nó đc.hix

19. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    thiếu cãi đó anh ơi !
    cho em nó ăn tép với sâu đi

20. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    em qua mục gà đẻ trứng non ấy, anh vừa mới chữa cho một con gà của anh cũng đẻ trứng non giống như của em đó.