Gà em xói bội bị nứt gốc cựa

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi meoconlazy, 16/8/11.

1. meoconlazy

meoconlazy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Hôm nay em đi làm up bội con gà ở ngoài, có dặn thằng em ở nhà canh. Thế mà có con gà tàu ở nhà kế bên nó mon men qua, kết quả là 2 con quất nhau. Em về thì mọi chuyện đã xong, dỡ chân em nó lên coi thì thấy bị nứt gốc cựa (chỉ bị 1 chân thôi), nứt gần 1 nửa quanh viền cựa luôn, đụng vô thì em nó co chân lên liền, chắc đau.:(:(
    Mong anh em có kinh nghiệm về chuyện này giúp mình, liệu cựa có lành không, hay là sẽ hư rụng cựa luôn. Em nghĩ cựa cũng giống như móng chân người, khi bị dập thì sẽ bị thối và hư luôn, chờ mọc móng mới, ko biết đúng ko?
    Xin chân thành cảm ơn tất cả anh em trước!!!

Last edited: 16/8/11
  2. make

make New Member

Thích đã nhận:
    7
    chắc phải cưa 2 cựa lun quá bạn, theo mình thì chắc nó không lành lại
    :-*

3. Mệt quá

Mệt quá Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    sẽ bị thối là cái chắc ,cưa bỏ sát gốc luôn đi bạn cho chảy máu bầm ra luôn ,đụng vô nó đau như vậy là nó đã lung lay tới gốc cựa bên trong luôn rồi giống như cái chân răng mình bị rêm vậy,cưa xong chắc lâu lắm mới đá lại được vì chờ cho nó khô liền lại và nó sẽ trở thành con gà 1 cựa suốt đời.

4. nhuuyen

nhuuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    368
    cắt sát gốc cựa , bỏ luôn , lâu lành lắm nha ................tui mới bị 1 con từ tết tới giờ chưa dám sài lại

5. Lý Bảo Minh

Lý Bảo Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,114
    Mình nghĩ ko nên cưa, vì cưa có thể ko mọc cựa đc và ảnh hưởng đến vết thương ( vì nó đang bị đau mà ). Theo mình cứ để vậy từ từ nó sẽ rụng ( gãy ) rùi mọc ra cựa mới thui ( àh wên, cho em nó uống Bi Mỹ mỗi ngày 1 viên khoảng tuần là ok, mau lành vết thương lém ). Mình cũng đã từng có 1 con bị vậy rùi. Thân !

6. dan choi ga da

dan choi ga da Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    quan trọng là cái tủy cựa bên trong bạn àh , lúc nào cái cựa bên trong nó cũng có 1 phần tủy mềm sát gốc , cái đó nó còn và ko bị sứt mẻ gì thì 1 thời gian sau nó sẽ cứng lại và ra cựa típ thôi bạn ah, nhiều con đá sút cựa ra luôn mà cái đó còn thì vẩn ra típ tục nhưng bạn cẩn thận chút đừng để tình trạng như thế nữa cái chót đó mà hư là xong luôn đó

Lý Bảo Minh thích bài này.
  7. binhva

binhva Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    mài nghệ pha rượu với muối vô vài lần cho tan máu bầm ngay gốc cựa không có gì đâu.hôm bữa tui có 1 con sổ sứt luôn hay cái cựa chốt còn ko sao vẫn đá ầm ầm chỉ có cái hơi lâu khoảng 1 tháng là hết ah.

8. seondok

seondok New Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình thì ra thú y chích cho no 1 mũi thuốc tê rồi cắt sát cựa

9. cocbc

cocbc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    848
    nên cắt cựa nếu thấy nứt nhiều wa' vì có thể ảnh hưởng sau này....