Gà gáy liên tục

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi phunong, 6/11/08.

1. phunong

phunong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    904
    Các anh em cho phunong hỏi có cách nào làm cho gà gáy ít lần lại không? phunong có một con gà mà cứ cách 5 phút nó lại gáy một lần. Bắt đầu từ 3g sáng nó gáy suốt cho đến chiều. Nó gáy đền nỗi thở hồng hộc mà vẫn gáy. Phơi nắng nó cũng gáy. Nhốt lồng nhỏ cũng gáy. Tách riêng cũng gáy mà nhốt chung với gà mái nó cũng gáy. Nó chỉ không gáy khi thấy có người đứng nhìn nó. Mà không lẽ đứng nhìn nó hoài. Nó gáy nhiều quá hàng xóm người ta than phiền. Anh em nào biết gáy làm cho nó bớt sung lại thì chỉ phunong voi?
    Hình của em nó đây

2. phunong

Thích đã nhận:
    904
  3. ngovanto

ngovanto New Member

Thích đã nhận:
    3
    Dễ thôi! Anh thiến 2 tinh hoàn ẩn ở bên trong nó đi thì nó sẽ hết gáy chứ có gì đâu

4. ngovanto

ngovanto New Member

Thích đã nhận:
    3
    Nhưng tôi thì lại thích gà gáy nhiều kia. Con gà nhà tôi gáy đúng 8 giờ 29 phúc tối, 10giờ 30 phúc tối, 12 giờ tối 3 giờ khuya, 4 giờ 30 phúc, mỗi lần gáy khoản 20 tới 30 hồi. Mình có để ý điếm thật sự chứ không có nổ đâu nha!Còn ban ngày thì nó gáy lung tung tuỳ hứng cuả nó, nghe tiếng gáy làm mình thấy vui vui thanh thản làm sao ấy. Vậy sao anh cảm thấy phiền vậy Phunong.

tammapn and mailinh like this.
  5. sea_man_hn

sea_man_hn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Trường hợp này có vẻ vui đây:D:D:D, hình như nó gáy nhiều wa' nên mình thấy con này đang được đấu giá ở box mua bán (sorry trước nếu mình nhìn lộn), kể mà có con gà nó gáy suốt ngày nghe cũng vui, nhưng nhiều lúc cũng bực vì điếc tai. Hic, nhiều lúc thở hồng hộc mà vẫn gáy chứng tỏ con này mắc bệnh gáy, kể cũng khổ thân nó vì chót mang cái bệnh vào thân, mệt mà tự nhiên vẫn phải gáy:mad::mad::mad:...Chắc trường hợp này thì các Sư Kê cũng pó tay thui....

6. vuduongtan

vuduongtan Member

Thích đã nhận:
    1
    có 1 cách trị mẹo hay nè...em mua Gừng, Xả, Ớt để kế bên con Gà...bao đảm , nó sẽ không dám gáy nữa....tin không?

7. mr_anh_qwer

mr_anh_qwer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    gà của bạn đang động đực đó, có lẽ hoóc môn sinh dục của nó quá nhiều. gà gáy là một hiện tượng sinh học bình thường để thể hiện sự oai phong, bảo vệ lãnh thổ, hăm dọa kẻ khác. Cho nên cách tốtv nhất để con gà của bạn gáy ít hơn đó là cho nó đá với một con gà khác, nhưng phải để cho nó thua đi (nhất là gà chọi) cách này hơi sót gà nhưng có lẽ hiệu quả bởi nhà mình trước đây cũng có một con gà trống gáy tương đối nhưng từ khi bị con gà bên chuồng bên cạnh đánh bại nó gáy ít hẳn. Bạn thử xem sao, nhưng cố gắng hạn chế cho nó bị thương nha.

8. 5bong

5bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,458
    gà này chắc bị bệnh gáy rồi bác ơi, hay có ai điểm huyệt gáy cho nó rồi đó.............khèkhèkhè. nói chơi cho vui chứ trường hợp này mình mới nghe, thở hồng hộc mà vẫn gáy thì bó tay hỏng hiểu. khi có người là hết gáy vậy bác lấy 1 con búp bê cho nó nhìn thử xem sao

9. trung_gatre

trung_gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    có con gà như vậy cũng hay
    vậy bạn đổi cho mình đi mình cũng có con chuối vàng như vậy đó
    mà con gà của mình lông sáng hơn nhiều

10. phunong

Thích đã nhận:
    904
    cán ơn các anh em đã tư vấn. Thật sự thì mình cũng rất thích nghe tiếng gà gáy nhưng mấy bác hàng xóm thì lại không như vậy. Nhà ở phố chung vách thì không còn cách nào khác hơn là phải suy nghĩ làm sao cho nó gáy nhỏ lại hoặc gáy ít đi. Đúng là mê cái gì cũng khổ. mr_anh_qwer nói nghe rất có lý. Có lẽ con gà này nó đang thời kỳ động dục mà không được giải tỏa nên ức chế. Tuy mình nhốt nó chung với mái nhưng gà mái còn tơ nên chưa chịu trống. Đúng là con gà này mình có đưa lên mục mua bán để tham khảo ý kiến anh em về giá cả vì thật sự con gà này là do người ở quê nhờ mình bán giúp chứ mình thì không nuôi gà chân cao như vầy. Mặc dù người ta nhờ mình bán giúp nhưng anh em thấy mình để anh em tự do ra giá và chọn mức giá phù hợp với đa số mọi người để bán vì thật ra nếu bán được ít tiền quá thì mình cũng sẽ bỏ tiền túi ra cho thêm người chủ con gà này vì ông ta cũng khá nghèo. Bây giờ vấn đề là nó gáy nhiều quá nên hàng xóm than phiền và mình muốn nó tìm được chỗ ở mới thích hợp hơn. Còn không thì chắc phải trả em nó về lại quê thôi.

11. phunong

Thích đã nhận:
    904
    Con gà này theo mình nghĩ hình như nó giống loại gà mồi dùng để bẫy gà rừng hay sao ấy. Nó gáy tiếng ngắn và rất dứt khoát. Liên tục gáy. Nếu tính trung bình thì chắc khoảng 3 phút là nó gáy 1 lần. Thật sự mình cũng đã từng nuôi rất nhiều gà nhưng chưa bao giờ gặp phải con gà như vậy. Đúng là khi mình ngồi nhìn nó thì nó lại im như thóc, cứ túc túc trông phát ghét. Thật sự nhiều lúc mình thấy con gà này cũng ngộ ngộ. Nó hề hề làm sao ấy. Chẳng biết nên xử lý nó thế nào nữa.
    to trung_gatre: nếu có bán thì mình bán em nó với giá 200k như cái giá mà các anh em trong sg đã vote chứ mình cũng ko đổi gà chân cao khác làm gì vì mình ko có ý định nhân giống gà chân cao.Thanks bạn đã có ý tốt.

12. langtukhach

langtukhach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    Cách 1:con gà này đang xung quá bạn để cho nó nhảy vói gà nòi vài chân rồi nhốt kế bên để nó nghe gà nòi gáy + vói nhìn tướng tá bặm trợn của anh gà nòi là nó ót hết dám gáy thôi.
    Cách 2 : cho nó xổ với gà khàc cho bớt xung , nếu chạy càng tốt :)

13. gacon_pr

gacon_pr Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ngày trước mình cũng nuôi 1 con gà tre , nó gáy dữ dội lắm , thế mà từ ngày cưới vợ cho nó thì cu cậu ít lời hẳn :D

14. davidhieu_sg

davidhieu_sg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    1 cách đơn giản thôi anh nhốt nó vào 1 cái lồng nào thấp 1 tí nó ko ngước cổ lên đc thì sao mà gáy đc :D

15. chau-tn

chau-tn Member

Thích đã nhận:
    1
    gà mà ko gáy là con gà..........quay..hì hì.................................

16. langtukhach

langtukhach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    Làm vậy hư gà hết bạn ơi,
    mà đúng là lâu lâu nghe gáy thì thích chứ cứ 3 fút nó chơi 1 lần tì khác gì tra tấn .:)

17. phunong

Thích đã nhận:
    904
    Mình cũng đã thử nhốt nó vào một cái giỏ nhựa thấp và trùm bao nilon đen kín bên ngoài. Kết quả là nó ngủ ngon đến 6g sáng thì bắt đầu gáy. Tuy nó không vươn cao cổ được nhưng mình rình xem nó gáy thế nào thì thấy nó khụy chân thấp xuống và rướn dài cổ ra ( rướn dài chứ không phải vươn cao nhé các bạn). Mình bó tay luôn nên thả nó trở lại chuồng lớn ( vì nhốt kiểu đó thì đâu cò nhốt cả ngày được). Bây giờ mình đã rất sung sướng vì đang gửi em nó cho 1 tiệm bán chim để họ bán giúp mình với giá 150k. Sáng nay không thấy mấy bác hàng xóm nhăn nhó nữa. Lần đầu tiên trong sự nghiệp chơi gà kiểng mình bị shock thật sự.

18. phunong

Thích đã nhận:
    904
    Mình cũng thuộc dạng lì, đã mê rồi thì ít khi chịu bỏ mà mình còn thua trong trường hợp này. Từ lúc 3g sáng cho đến 10g sáng thì nó gáy với tần suất là trung bình 3 phút /1 lần. Từ 10g -6g chiều thì trung bình là từ 4-5 phút/1lần. Mà nó gáy cũng không nhỏ mặc dù tiếng gáy ngắn. Trời ơi! Mình gọi điện mắng vốn ông cậu ở quê 1 trận. hihih. Nghĩ lại cũng thấy tội ổng vì chính mình khơi mào cho ổng là gà ở sài gòn bán được giá hơn ở quê nên ổng mới gửi. Vài dòng tâm sự với anh em về một câu chuyện vui vui như vậy.

19. HungGatreHN

HungGatreHN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    =)) chủ đề này vui và nóng bỏng đấy .. bạn muốm nó ít gáy không mình có 1 cách đơn giản không cần thiến .. . vì thiến gà nó sẽ làm mất phong độ của gà .. gà mà bị thiến nó sẽ béo lên nhiều và mọi hoạt động của nó rất kém .... đây cách đây bạn kiếm 1 miếng vải da tạo thành 1 cái đeo mỏ ,như mấy anh chơi gà chọi hay vần gà ý bịt mỏ nó vào là hết gáy ... khi nào cho ăn thì cở mỏ ra cho ăn là ok .... :laughing: bạn thử đi coi hiệu nghiệm không ehhê...?

20. RongBatTu

RongBatTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Gà tơ thường gáy rất nhiều đặc biệt là những con đang rất sung .
    - Cho đá với gà khác để nó bớt sung đi
    - Gửi về quê cho già gà hãy mang ra nuôi