gà họa mi cần hỏi các pro

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi tinhbovo, 17/9/12.

1. tinhbovo

tinhbovo Member

Thích đã nhận:
    15
    e có con mi mộc dở 1,3 năm lồng. đứng cách xa 1m thì nó ko sợ người mấy. nhưng hễ cứ động vào lồng là nó xừng cồ bay nhẩy tung tóe thành ra toét chán.e sợ nó sục nhiều quá nên đến 1 tháng nay ko cho tắm. hôm nay mang e ấy đi tắm thì sao thấy lông nó cứ như kiểu đồng đen ấy. vàng xỉn lại. ko phải vàng tươi nữa. như thế là do chim lâu ko tắm,hay là do thức ăn ạ. em cho ăn ba vì nguyễn công trứ.

KtsBim thích bài này.
  2. ductronglc

ductronglc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    Chim mộc phải cho tắm thường xuyên để cho nó nhanh thuần chứ bạn lại ko cho e nó tắm thì khó hiểu quá. Cho tắm nước rồi tắm nắng 1 chút cho lông lá ngon lành bạn à.

KtsBim thích bài này.
  3. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Pác ủ ký quá làm em nó mất màu lông rồi, sắp đến mùa thay rồi cho ăn tốt và tắm thường xuyên(cả tắm nước lẫn nắng) để bộ lông mới tơi đẹp nhé!

KtsBim thích bài này.
  4. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    thằng bạn mình nuôi 1 em mi mà ít khi hót sổng, mà chỉ hot chuyện thui. có pro nao biết k ?

KtsBim thích bài này.
  5. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Chim nuôi k được căng lửa nên nó chỉ chuyện thôi, bạn xem lại chế độ chăm sóc và cho em nó đi dượt nhé!

KtsBim thích bài này.
  6. nicktuannguyen

nicktuannguyen New Member

Thích đã nhận:
    2
    mình nghĩ bạn nên cho thêm mồi tươi nhiều và phơi nắng e nó nữa.

KtsBim thích bài này.
  7. TrungHoaMi

TrungHoaMi Active Member

Thích đã nhận:
    77
    Bạn ơi ! 1,3 năm lồng mà vẫn mộc dở là bạn thuần hơi bị lâu . Bạn càng phải tăm cho em ấy thường xuyên hơn . Khi em ấy tắm thì bạn vệ sinh lồng rồi đổ hết cám trong cóng ra . Lúc em ấy tăm nước xong , bạn cho em ấy tắm nắng . Trong khi em ấy tắm nắng thì bạn ngồi cách lồng em ấy chừng vài mét . Xa bao nhiêu mét là tùy vào " độ sợ " của em ấy ! Bạn ngồi gần như vậy mỗi ngày tầm 30p , và thỉnh thoảng bạn lại tới gần thả vào lồng em ấy 1 con dế . Rồi sau đó bạn lại bỏ đi đâu chơi tầm 2h , lai ngồi gần lồng và lại cho em ấy ăn dế . Mõi lần bạn chỉ cho em ấy ăn 1 con dế thôi , để em ấy luôn cảm thấy đói và bạn luôn xuất hiện đúng lúc . Bạn làm vậy vào những khi bạn rảnh . Sau một thời gian thì em ấy sẽ coi bạn là " ân nhân " mỗi khi bạn xuất hiện . Đó là cách mình thuần mi mộc , rất nhanh ... Nhưng tuyệt đối bạn đừng bao giờ làm em ấy hoảng sợ vì bạn nhé !

mrmanh and KtsBim like this.
  8. mộc huỳnh

mộc huỳnh Active Member

Thích đã nhận:
    32
    cho nó tắm thế thì nhở nó tung toát đầu sao thấy mà sót lắm ai dám cho nó tắm

9. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    Bac noi the thi đành chiu thui. Chim moc thi phai tắm nhiu. Lấy ao long trum long tam lai. Chim se đỡ hoang.

10. mrmanh

mrmanh Member

Thích đã nhận:
    2
    chung suy nghĩ với em ! chắc tại em mới học nuôi nên vẫn sợ nên chưa cho tắm bjo, 1 phần k có time tắm cho nó nữa chỉ có thể 1 tuần 1 lần