Gà lai rừng của trihuynh

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi trihuynh, 14/7/13.

1. trihuynh

trihuynh Guest

Mình ở đồng bằng sông Cửu Long, nơi không có gà rừng sinh sống, nhưng vì thích nên cũng cố gắng tìm và kết quả có được 2 con gà có chút máu rừng này mang về nuôi chơi. Gà được 2 năm rồi, con mái vẫn đẻ tốt, nhưng con trống có chút vấn đề, cách đây hơn 1 năm không biết tại sao nhưng sau cơn bệnh được chữa khỏi thì mắt gà mờ dần, giờ thì bị mù luôn (dù nhìn bên ngoài vẫn bình thường) nên mình không thể thả ra ngoài vì như thế thì gà không ăn uống đươc. Và quan trọng là giờ không thể đạp mái. Do không có gà trống nên con mái mình thả rong với mấy con TC nhà, có 1 điểm đặc biệt là tất cả các con trống TC nhà đều rất thích con mái này, săn sóc rất kỹ.
    Đây là hình con trống bị mù mằt:
    [​IMG][/url]
    Đây là hình con mái:
    [​IMG][/url]
    Sáng nay mình thấy con này, ở quán cà phê, định mua về đổ với con mái trên.

2. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Hai con hình trên lai nhiều quá rồi, con trống nhốt lồng nhỏ hư đuôi nhìn tội quá. Con trống quán cafe nhìn đẹp mà bị cắt tích dưới mất đi vẻ đẹp của gà rừng, chắc dùng để đá quá. Nói chung Mod nên đầu tư lại rồi hehehehe....

3. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    thiết nghĩ những vùng ko đi bẫy gà được,đồng nghĩa với việc gà mồi là không cần thiết,mình nghĩ bác nên đầu tư chuồng trại để lai tạo gà rặc cho vui....nó khó nhưng khi lại được rồi thì rất vui

4. tuantuyenquang

tuantuyenquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Con gà ở quán cafe đẹp đấy mod ơi theo em thì mua em đấy về gkép với em mái kia thỳ ok

5. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Gà bị thong manh mà bác này vẫn nuôi, chứng tỏ sống có tình cảm trước sau. Thấy nhiều người nuôi chim, gà chỉ hơi bị tật lỗi là hắt hủi, bạc đãi chúng ngay!
    Bác làm chuyến du lịch đi Tây Nguyên vừa nghỉ ngơi vừa kiếm con gà đẹp về nuôi?

Last edited: 14/7/13
  6. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Mấy con gà của bác chỉ là gà tre tai trắng không phải gà rừng lai,đây mới là grl.

7. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Mạo muội gợi ý thế này có gì khó thì bác Trang bỏ qua nhé: Bác ấy ham gà và tình nghĩa với gà như thế, chỗ đó lại khó kiếm gà đẹp, bác Trang tặng bác ấy 1 con gà trống thật đẹp để bác ấy ghép với con mái đó đi.

Last edited: 14/7/13
  8. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    mấy chú gà trống nhìn rực rỡ quá . có vẻ gà này lai với gà tre tân châu thì phải trông chân nó hơi thấp . phỉa không mod , có gì sai bác bỏ qua nhé.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:27 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:23 PM ----------

oh bác trăng tặng cháu con grl đó về làm mồi đê bác ...................................

vuongthanhthong thích bài này.
  9. ahome.vn

ahome.vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    con gà trống bạn đang tính mua hình như cũng có máu mỹ thì phải con này mua về đá tốt hơn làm kiểng

10. trungdinhnguyen

trungdinhnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Mình thấy ý kiến của bác Nam Quốc hay đấy nếu có lòng thì bác Trăng gởi cho bác ýa 1 "con gà rừng lai" theo đúng nghĩa của bác Trăng đi.Còn theo mình thì con gà ở quán cà phê thuơng đío ổn và cũng là gà rừng lai nếu mua về để đúc với con mái thì hoàn toàn OK

11. trihuynh

trihuynh Guest

Hai năm trước mình chơi gà TC còn gà rừng chỉ thấy trên hình nên khi được 1 người bạn tặng 2 con gà này và thấy nó khác biệt với đàn gà nhà nên nghĩ nó lai gà rừng khá khá đâu biết nó lai chỉ như thế!!!!

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:13 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:06 PM ----------

Chú chưa bao giờ nghĩ nuôi gà lai làm gà mồi listen_to_me à. Vì miền tây làm gì có gà rừng mà đi bẫy, đơn giản lúc đó chú muốn sưu tầm những con gà lạ mà trước giờ chú chưa có. Chuồng trại thì có sẵn rồi, có thể thời gian tới chú sẽ tìm grr về nuôi như cháu nói.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:21 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:13 PM ----------

Con đó của 1 người ở Gò Công (1 thị xã của tỉnh Tiền Giang) gửi bán ở quán càphê mình hay uống, mình cũng thấy nó đẹp nhưng giờ mình muốn tìm 1 con có máu rừng nhiều hơn con đó một chút nên không định bắt nó

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:30 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:21 PM ----------

Đúng vậy đó bác, thường gà nhà con nào có tật nguyền hay bệnh tật tôi vẫn cố gắng chăm sóc cho đến khi chúng không qua khỏi thì thôi. Con đó nếu thả ra thì vài hôm sẽ chết ngay vì không thể ăn uống được, tôi đã nuôi nó hơn 1 năm nay với tình trạng như thế.
    Tây nguyên thì do nhiều lý do chưa thể đi được, nhưng tôi có người bạn ở Bù Đăng - Bình Phước, thỉnh thoảng vẫn liên lạc và có thể nhờ anh bạn này tìm giúp.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:39 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:30 PM ----------

Tôi có theo dõi bài của bác thegioigarung thường xuyên và cũng rất thú vị với định nghĩa thế nào là grr, thế nào là grl và thế nào là gà tre tai trắng của bác. Nhưng bác đọc kỹ đi, tôi đâu có nói chúng là gà rừng lai đâu, tôi chỉ nói chúng là gà lai rừng vì biết máu gà rừng trong chúng không nhiều lắm.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:46 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:39 PM ----------

Chúng không có tí máu TC nào đâu em à. Cặp trên bắt ở Bù Đăng Bình Phước, thời điểm đó chủ của nó thậm chí chưa nghe nói đến tên gà Tân Châu nữa vì anh ta ở vùng khá sâu. Con trống hình trên nhìn có màu sắc rực rỡ có thể do hiệu ứng máy ảnh. Con trống hình dưới thì nó lai với gà tre Mỹ chứ không phải TC.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:49 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:46 PM ----------

Như đã trả lời ở trên con đó đúng là lai với gà Mỹ, và chủ trước của nó đã cắt tích để đưa nó vào nhóm gà đá.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:56 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:49 PM ----------

Nếu được bác trang tặng thì thật là hân hạnh. hihi.
    Mình đang do dự có bắt con đó về nuôi, đổ gà con theo hướng gà đá hay không nên chưa bắt.

Last edited by a moderator: 14/7/13
  12. ToanTuyenQuang

ToanTuyenQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Hay quá, ý kiến của chú namquoc hợp lí quá. Đề nghị bác Trăng tặng cho bác trihuynh 1 cặp gà lai rừng đúng nghĩa đi, chứ ai lại để 1 người yêu gà như bác ý cứ nuôi mấy e gà tre tai trắng cũng thấy tội hehe

13. listen_to_me

Thích đã nhận:
    660
    á chừ con mới nhìn thấy tuổi của chú...con xin lỗi chú........mà nói trước là khó nuôi hơn tân châu đó chú ơi

14. firewallpaultra

firewallpaultra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    731
    Đọc bên bài "một góc chuồng gà" thấy có bác nào hỏi bác thegioigarung có tặng gà không thì bị "Xạo nha hồi bữa gọi kêu tặng chửi cho nát nước. Giọng điệu như của những thằng vô học vậy".
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=109743&page=3
    Chú namquoc đừng gợi ý bác thegioigarung tặng gà nữa, chuyện đó không thể xãy ra đâu!!

15. thanhbaoloc

thanhbaoloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Bác Trăng lại im re rồi. .

16. thegioigarung.

Thích đã nhận:
    905
    Gà rừng lai có nhiều loại tùy mục đích người chơi,gà chuyên làm cảnh và nghe gáy,gà để đá,gà để làm mồi ,gà hướng thịt.Bác trihuynh thích loại nào mình sẽ tặng trứng gà lai>90%,trứng grr chưa tới mùa,nuôi từ trứng tới trưởng thành mới thú vị đúng dân chơi gà thứ thiệt, ,công nhân nhà mình toàn ở Đồng Tháp khi nào có ai về mình gửi trứng họ về qua Mỹ Tho -Cai lậy-Cái Bè-Cao Lãnh bác cho số đt để hẹn vị trí đón.

dong_pham thích bài này.
  17. Garungdatquang

Garungdatquang Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,930
    Sao Bác ko gửi tặng 1 cặp gà đi mà còn phải gửi trứng ? Đã tặng thì tặng cho đúng nghĩa luôn đi...đâu phải ai cũng có điều kiện nuôi từ trứng lên hết đâu.

18. listen_to_me

Thích đã nhận:
    660
    sao phải gửi trứng ....chỉ cần gởi cặp gà 75 thôi được rồi....gởi trứng chắc gì trứng có cồ

19. thegioigarung.

Thích đã nhận:
    905
    Nuôi từ trứng lên mới hấp dẫn lần này không được tặng tiếp lần sau,gà rừng trứng có cồ 100% không nở là do kỹ thuật ấp.mà bác trihuynh có thích nhận trứng không?

nobitui and dong_pham like this.
  20. Garungdatquang

Garungdatquang Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,930
    Đi tặng mà hỏi người tặng có thích ko ? Chả lẽ bảo ko thích.... Bác cứ tặng 1 cặp gà thứ thiệt đi ai mà ko thích, nuôi cả ngàn con thì tặng 1 cặp thì thấm béo gì đâu ???