Gà lôi hồng tía mới của mình.

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi ca_vangSG, 1/7/11.

1. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Hôm thứ 6 tuần trước mình có bắt được 1 em gà lôi hồng tía tơ nhưng bị cụt mất mấy cọng lông đuôi[-( .Mình mang về nuôi tới hôm nay nó đã tự ăn thức ăn trên tay của mình hôm nay mình post hình cho các bạn xem chơi.Mình có quay phim nhưng sao ra máy tính lại không thấy video đâu mình sẽ post video lại sau.

thangqn, loc ct, dongkj and 9 others like this.
  2. gadep

gadep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    172
    gà đẹp quá, nếu cho lai với gà tre không biết con lai nhìn sẽ ra sao nhỉ???ihihihiihihihi.....sorry nếu mình nói bậy nha!

3. cadeau

cadeau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    upppp gà có vẽ mạnh khỏe rồi. tỉnh táo lắm rồi đó lộc ơi.em nó an uong mạnh chưa.

4. ca_vangSG

Thích đã nhận:
    766
    Gà này lai với gà tre ra cái giò màu đỏ với cái chóp như vậy mình nghĩ chắc sẽ ế độ do không ai dám đá đâu bạn ơi:p .Anh em giỡn vui chứ có gì đâu mà phải xin lỗi bạn:-*.

---------- Post added at 08:07 PM ---------- Previous post was at 08:02 PM ----------

Con này thỉ rất dạn anh khánh ơi mấy bữa nay em toàn cho nó ăn thức ăn bỏ trong lòng bàn tay thôi.Hiện giờ nó đã ăn thức ăn,cà chua,đu đủ rất tốt rồi ,anh chỉ có điều nó kén ăn cám quá không bỏ sâu và cào cào thì nó mới chịu ăn cám còn không là nó hất hết cám ra.Hồi chiều em có quay video nhưng sao copy qua máy lại không thấy hình gì hết ,ngày mai nếu em đi làm về sớm sẽ quay lại cho mọi người xem.

gadep thích bài này.
  5. QuitMit

QuitMit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Bạn mua em hồng tía tơ này có mắc không , mua em nó ở đâu vậy? Có thể cho ae tham khảo giá cả tí được không ? Thanks bạn.

6. thiaxanh

thiaxanh Member

Thích đã nhận:
    3
    Em hồi đi rừng, có nhìn thấy vài em gà nôi thế này, không biết bẫy có dễ không ? bẫy ntn bác nào bít chỉ em với

7. ca_vangSG

Thích đã nhận:
    766
    Giá thì mình không thể nói cho bạn được vì tùy chỗ mua và người bán nữa.Mình có mấy người bạn đi làm nghề rừng biết mình thích nuôi nên khi gặp họ mua lại từ những người đi bẩy và gửi về SG cho mình.Thường mấy loại này bạn mình gửi từ Easup và Eahleo của tỉnh Daklak một số thì từ Gia Lai,và KonPlong của Kontum.Thân

8. cadeau

cadeau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    gà lôi hông tía này giá cả khó mà nói chính xách được. lúc thì bán giá gà thịt,lúc thì bán giá quí hiếm....quan trọng mình thích bao nhiêu là mình mua bấy nhiêu thôi. gà này nhập tháiland về 1 cặp tầm 12trieu. giá năm ngoái. còn năm này thì tùy thuộc vào số lượng ga con và số lượng nhập về. nhưng nuôi và thuần được con gà từ rừng về thì sướn hơn nhiều so với gà đã được thuần. cảm giá nó giá trị nhiều hơn. mà khả năng thuần không được vần cao hơn là thuần được.mình có cảm giác người miền nam thuần ga nhanh hơn ngừoi miền ngoài. vì mình có nuôi 4con ga lloi đã 6thang vẩn không dạn. minh gởi vào sgon 1cap thì 2thang sau đã vuốt được rồi.còn gà mình nuôi vẩn vậy

gadep thích bài này.
  9. gatrerung

gatrerung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Con này thấy có tương lai đó Lộc ơi,ráng nuôi tốt nha.

10. ca_vangSG

Thích đã nhận:
    766
    Đi du lịch về rồi hả T.Hôm nào rảnh tối ghé đi uống nước chơi nghen.

11. tuandr

tuandr Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    1,284
    kiếm vợ cho nó đi a. cho nó có con cho vui.gì chứ vụ này e khoái lắm,e chưa có giống này,e chỉ có gà lôi trắng với mấy con công con mà nó cứ bệnh hoài huuuuuuuuuuuu

12. ca_vangSG

Thích đã nhận:
    766
    Hi hi mình cũng đang kiếm cho em nó thêm một bà nữa hi vọng sẽ tìm được sớm

13. cadeau

cadeau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    bác up hình gà lôi trắng lên cho anh xem chiêm ngưỡng.

14. melisa

melisa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Nhìn như 1 vườn bách thú nho nhỏ, sau giờ làm việc được ngắm nghía chăm sóc mấy chú này cũng thú vị.

15. tuandr

Thích đã nhận:
    1,284
    chỉ cách e up hình lên với. dốt đặc vụ up hình heeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee

16. viet ha

viet ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    con gà lôi nhìn độc nhỉ? anh nuôi cho nó sinh sản được thì tốt

17. cadeau

cadeau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    ...anh lên trang photobucket.com tạo thành viên rồi sao đó anh up ảnh lên đó, xong mỏi ảnh anh cần up lên aquabird hay trang nào khác ành chỉ cần copy hình cần up và paste là xong.

18. tuandr

Thích đã nhận:
    1,284
    để làm thử.cám ơn a cadeau nhiều................................

19. QuitMit

QuitMit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Nghe AE nói loại gà lôi hông tía này nuôi đẻ khó lắm mà số lượng trứng cũng rất ít : 1 năm đẻ khoảng 10 quả trứng. Có ai biết về cái vụ gà lôi hông tía nuôi đẻ thì cho AE chút thông tin nhé ?

20. ca_vangSG

Thích đã nhận:
    766
    Không phải là khó đẻ mà là do người Việt mình không biết cách nuôi thôi.Ở Hoa Kỳ những loại chim trĩ (ngoại trừ trĩ đỏ khoang cổ do đã được nuôi lâu rồi nên đã thuần hóa được giống như gà)người ta nuôi hoàn toàn theo môi trường bán tự nhiên có cây cối trong chuồng và thoáng mát khi đó trĩ mới đẻ được các bạn để ý trĩ mang từ US về cũng rất nhát người chứ không hoàn toàn dạn 100%.Mình có đưa một số hình về chuồng trại ở bên Việt Nam cho những người nuôi bên đó coi họ nói nuôi chuồng chật và không khí không được thoáng nên chim sẽ không bao giờ đẻ được và sẽ sống không được lâu.Ngoài ra còn phải nói đến thức ăn cho chim nữa.Một điều quan trọng là họ dùng con sâu gạo(hay sâu qui) để cho chim ăn ,dùng cho tất cả các loại chim từ chim trĩ tới chim hót (như chích chòe,họa mi hoặc nhồng) trong mùa đẻ.Họ nói trong con sâu có một chất kích thích cho cơ quan sinh dục của chim hoạt động (giống như thuốc kích dục vậy) ngoài ra trái cây là loại thực phẩm tốt nhất cho chim như chuối,đu đủ,cà chua ,táo và các loại rau.Trừ cam và quýt đừng bao giờ cho chim và trĩ ăn các loại này vì nó có một chất làm hư các cơ quan nội tạng bên trong chim nhất là gan.Vài kinh nghiệm mà những người nuôi trĩ ở Hoa Kỳ đã chia sẽ với mình.Thân