Gà mắc bệnh .

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi chich_bong, 9/8/08.

1. chich_bong

chich_bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào các bác , em có nuôi vài em gà tre , hôm nay em vừa mang ra đá thì con chiến kê tre của em mới đá được vài phát đã chạy , mặt mày nó càng đá càng tím tái . Em ko biết có phải là do gà bị bệnh mà bị chạy hay ko . Nếu bác nào biết bệnh trên là bệnh gì xin dạy cho em cách chữa với .

2. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    Có lẽ gà của em đang thời kỳ thay lông.Đem ra đá thì gà sẽ rất ê mình & bỏ chạy nhanh.Nếu sau khi đá mà mào tích trở lại đỏ bình thường thì đúng là như vậy.An tâm đi,mỗi con vật nuôi như cá & chim gà có một thời điểm không hào hứng lắm với chuyện đá đấm mà quan tâm đến việc truyền giống hơn.
    Thân

3. chich_bong

Thích đã nhận:
    12
    Cảm ơn anh nhé . Thế con gà của em nó đá vài phát mà bị chạy liệu nó có bị sợ mã con kia ko nhỉ . Con gà của em đúng là đang thay lông rất nhiều .

4. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Gà mà đã bị thua thì cũng đồng nghĩa với chạy mặt luôn! Gà cũng có trí nhớ khá tốt,thua con nào thì cũng sợ mặt luôn con đó,nhưng thỉnh thoảng có con về dưỡng lại bữa sau lại hết sợ và còn hạ knockout luôn đối thủ cũ.Trường hợp này tương ứng với câu "phong độ là nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi" (Sir Alex Ferguson) đó em.Nếu muốn chắc ăn,lần sau gặp lại đối thủ cũ,em có thể thuyết phục chủ của nó dùng nhọ nồi bôi mặt để gà của em khỏi nhận ra
    thân

5. nguoitayninh

nguoitayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Hi hi , Chú Hồ nói chuyện vui ra phết , đi đá gà mà bôi nhọ nồi cho con gà , con mà đúng xem chắc chỉ ôm bụng cười khỏi coi đá gà luôn , cứ như là hóa trang cho gà

6. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    nguoitayninh hổng biết câu "gà nhà bôi mặt đá nhau" hả? anh em mà còn như vậy huống gì gà lạ!Hồi nhỏ mình cũng hay bôi mặt cho mấy con gà anh em trong nhà đá với nhau cho vui
    Thân

7. chich_bong

Thích đã nhận:
    12
    Các chuyên gia cho em hỏi tiếp . Một em gà của em tự nhiên lăn quay ra chân giẫy giẫy nằm bệt luôn và em nó sắp ra đi . Ko biết em gà này của em có phải bị trúng gió không nữa . Mong các đại ca giải thích giúp hiện tượng này .

8. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Kê bệnh phải rõ ràng hơn,trước khi giãy chết có hiện tượng gì bất thường không? Vd như đứng ủ rủ,chảy nhớt giải,đi phân xanh lỏng liên tục...?

9. chich_bong

Thích đã nhận:
    12
    Gà của em cũng chẳng có biểu hiện gì cả . Con gà đấy là con gà mái của em , nó đang đẻ . Hôm nay em cọ cái chuồng sắt cho nó nó cứ xục xạo đòi ra nhưng một lúc sau tự nhiên em thấy nó giãy giãy . À mà em để ý con gà mái đó hay há miệng lắm như kiểu nóng quá ý , đuôi nó cũng hay cụp xuống ko được vểnh như nuôi thả tự nhiên . Hay là do em nhốt nó nhiều mà ko thả nên nó bị suy nhược cơ thể nên bị liệt nhỉ , hay là nó bị trúng gió nhỉ . Có điều rất lạ là con gà của em ko bị đi ỉa gì cả nó chỉ hay há mồm ra thở thôi kể cả những hôm mát trời .

10. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Có lẽ gà của em đã bị thiếu một số vitamin cần thiết như A,B & D mà thức ăn hàng ngày không cung cấp đủ.Bệnh này có biểu hiện ban đầu là các cơ đuôi & cánh yếu đi và cuối cùng là 2 chân bị bại xuội luôn.Tập cho gà ăn thức ăn CN sẽ giải quyết được phần nào tình trạng này.Nếu không thì 2,3 ngày cần thả gà ra cho nó tắm nắng và vận động chút chút

11. chich_bong

Thích đã nhận:
    12
    Đúng rồi đó bác Nguyen Hoang Ho à , em gà của em bị triệu chứng như vậy đó " Bệnh này có biểu hiện ban đầu là các cơ đuôi & cánh yếu đi và cuối cùng là 2 chân bị bại xuội luôn." Bác nói chuẩn quá thế em phải làm sao để khắc phục đây bác , cho ăn thức ăn công nghiệp thế nào bác nói cụ thể giúp em với . Nhà em ko có chỗ thả nên toàn nhốt gà thôi .

12. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Thức ăn CN như cám tổng hợp Con Cò dành cho gà ở các cửa hàng thúc ăn gia súc.Nếu không,thức ăn hàng ngày phải bổ sung cám gạo,bột xương,bột cá hoặc cho ăn thêm gạo lức,ngô hạt xay nhỏ.Gà cho tắm nắng là để cho nó tự tổng hợp vitamin D đó
    Thân

13. chich_bong

Thích đã nhận:
    12
    À cho em hỏi , em gà mái của em tự nhiên nó bị liệt chân từ hôm trước nhưng nay nó vẫn sống , nó không đi lại được chỉ nằm bệt một chỗ , nó vẫn ăn được . Cho em hỏi có phải là nó bị bệnh tụ huyết trùng ko . Và khi đã mắc bệnh này thì có chữa được ko . Nếu chữa được thì làm cách nào để chữa khỏi .

14. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Theo miêu tả của em thì con gà mái này không bị tụ huyết trùng (fowl cholera/avian pasteurellosis/avian cholera).Bênh tụ huyết trùng có hiện tượng bên ngoài là tiêu chảy phân xanh liên tục,mào tích sưng phồng.Bệnh này có thể chữa được bằng tiêm chích tetracycline và trộn một liều lượng kháng sinh tetracycline nhất định vào nước uống cho gà
    Chào em

15. chich_bong

Thích đã nhận:
    12
    Con gà của em nó đi ngoài phân cũng hơi xanh xanh nhưng không nát nhão mà vón cục khô . Như thế có phải là bị đi ngoài phân xanh ko ạ . Nhưng con của em mào lại ko bị xưng . Nếu mà ko phải tụ huyết trùng thì may quá . Em sẽ chữa theo cách của bác .

16. ngoccobain

ngoccobain Member

Thích đã nhận:
    0
    chào ae
    mình mới chuyển sang chơi gà được có gần một năm nay
    cưng chưa biết gì nhiều mong anh em chỉ giùm
    gà bi thò lò mũi,thở khò khè
    làm sao để chữa đây
    giúp với
    sắp lâm trận rùi mà mắc bệnh ,biết làm sao đây

17. chich_bong

Thích đã nhận:
    12
    Bạn ra cửa hàng thuốc thú y miêu tả bệnh cho bác sĩ rồi người ta bán thuốc cho như thế là chuẩn nhất .