Gà mái ăn râu, mã gà trống ??

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi anhdung_1982, 18/5/11.

1. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Các bạn cho mình hỏi cách phòng chống trường hợp gà trống bị gà mái nhổ râu và ăn lông mã với :mad: Có cách nào hạn chế không vậy ??? Mong anh em giúp đỡ !!

2. chuyenvega

chuyenvega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    cái này hình như chưa có lời giải đáp bạn ơi,cũng chưa có thuốc đặc trị,có thể nói 1 câu duy nhất là tách ra là hết nhổ...!

TranMinhSon thích bài này.
  3. dan choi ga da

dan choi ga da Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    theo mình có thể do nó bị thiếu chất đó bạn , hoặc do bị tress nên có hiện tượng đó , bạn bổ sung nhiều chất dinh dưởng và thuốc men ,thức ăn phong phú và rau xanh xem có hạn chế đc phần nào hem ,,,,,

showhangdoc thích bài này.
  4. son_bui

son_bui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    trường hợp này thường xãy ra khi gà mái đang thay lông hoặc thiếu chất mà xãy ra hiện tượng trên cách phòng trị pha hỗn hợp vào nước uống cho gà mái uống mỗi tuần 1 lần (can D phos) trộn thức ăn khoáng Otine hàng ngày và nếu có điều kiện thì mỗi ngày nên thả rong khoảng 1 tiếng hay nhiều hơn. Chúc bạn thành công

5. mangxa_ke

mangxa_ke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,080
    gà bị ăn lông là do thiếu chất dinh dưỡng nhất là canxi và vitamine D,nên cho gà ăn thường xuyên các loại có chất vôi và pha nước với canxi cho uống tuần 3 lần tăng cường ngũ cóc và rau xanh là khỏi àh bạn ơi ko khó đâu chúc bạn thành công

TranMinhSon thích bài này.
  6. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cám ơn các bạn đã giúp đỡ, để mình cho em nó uống vitamin + canxi ADE xem tình hình có khả quan hơn không ???

7. gagio

gagio Active Member

Thích đã nhận:
    197
    Gà thiếu chất sơ đó bạn, để tránh tình trạng này, mỗi ngày bạn cho gà ăn rau muống bâm nhỏ và giá sống, gà của bạn sẽ ko thèm ăn lông nữa, rau muống và giá sống rất bổ dưỡng, gà bạn rất mau ra lông, bống mượt, kết quả sẽ có ngay trong tháng. Chúc bạn thành công.

showhangdoc thích bài này.
  8. quangduy-BenTre

quangduy-BenTre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Bệnh này chưa có thuốc điều trị bạn ơi,hiiiiiiiii.Theo mình nghĩ thì đó là bản năng vốn có của nó rồi,chỉ có cách hạn chế cho gà mái và trống ở chung(ngoại trừ lúc đổ gà).

9. chuyenvega

chuyenvega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    mấy bác nói gì mà thiếu canxi với vỉtamin,giờ nó nhổ là nhổ à,tại bạn tính mái nó thích nhổ râu trống thôi,chứ thiếu gì người cho ăn đầy đủ chất,ăn còn hơn cho con mình ăn mà vẫn vậy...!

nhocmjnh thích bài này.
  10. son_bui

son_bui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    không ai dám khẳng định mình nuôi gà đầy đủ chất đâu bạn. Nếu để gà tự nhiên không nhốt chuồng cho ăn cho dù có thiếu chất thì nó cũng chẳng bao giờ cắn mổ lông, còn đã nuôi chuồng trại thì ít nhất 1m2/ con và ngoài ra phải kết hợp với chế độ dinh dưỡng khác với gà thả, rau là một phần không thể thiếu nhưng gà nuôi nhốt không ăn đất đá được cái này là điểm quan trọng nhất, trong đất đá có gì bạn tìm hiểu nha còn mình chỉ giới thiệu một số điểm như sau:
    - bỏ gạch nung nghiền nát hoặc đất sét khô nghiền nát vào thức ăn hàng ngày.(kinh nghiệm của người nuôi gà lâu năm chỉ)
    - dùng Canxi D phos pha vào nước 1 tuần 1 lần và khoáng otine trộn vào thức ăn hàng ngày theo tỉ lệ của nhà sản xuất(kinh nghiệm này của người bạn bên gà công nghiệp hướng dẫn)
    - trộn rau vào thức ăn hàng ngày có thể dùng tất cả các loại rau không nên cho gà ăn chỉ 1 một lọai rau.
    những phương pháp này mình đang áp dụng hiệu quả. Không có gì là bó tay đâu bạn

11. nhocmjnh

nhocmjnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    cái con mái nào mà nó dã mổ lông trống thì nó chả bỏ đc đâu.
    mà cứ bảo cho ăn đủ chất này chất nọ.mình cho chắc ji nó đã ăn ???
    mái đấy thì nên tách riêng ra thôi.
    đảm bảo cho ăn kiểu ji nó vẫn mổ.

duonghieu thích bài này.
  12. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    hix.đúng là điên đầu với cái bệnh này.nhìn bộ mã của trống mà xót xa @@

13. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Bây giờ cho ăn đủ chất nó vưỡn ăn lông vì trở thành thói quen rồi, thói quen thì rất khó bỏ...
    Hiện tượng này ban đầu do thiếu chất nhưng cũng hay thấy khi nuôi diện tích chật hẹp, nó bị stest và buồn chán k biết làm gì thì vặt lông nhau chơi cho vui, ngoài tự nhiên thì gà k b/giờ rảnh thgian để làm việc đó đc...
    Khắc phục vấn đề trên thì sẽ hết triệt để thôi...