Gà mái dẫn con...!

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi chuyenvega, 20/4/11.

1. chuyenvega

chuyenvega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    Các bác cho em hỏi lúc nở khoảng bao lâu thì gà mái mới dẫn con xuống đất,nhà em cho ấp bằng cái rổ lót rơm,không biết là lúc nở gà mái có dẫm hay chật quá mà chết gà con hay không.Tại nghe có mấy người nói gà mái nuôi con trên ổ rồi mới dắt xuống,vậy rổ nhỏ quá làm sao nuôi con.............và cho em hỏi là trung bình em mái sẽ đẻ khoảng bao nhiêu trứng mới ấp,gà nhà em đẻ được 6 trứng rồi,sợ để lâu quá hư trứng không ák...!

Last edited: 20/4/11
  2. showhangdoc

showhangdoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    trứng nở hết khoảng 1 ngày thì cho xuống ổ được rùi vì con mẹ tự sưởi ấm cho các con nó,trung bình thì gà được ko biết bao nhiêu trứng nữa,tuỳ hứng lý qua cầu thui, khi nào nó muốn ấp thì nó tự ấm,nếu nó chưa quen thì nên bắt nó vào ổ và lấy đồ đậy nó lại cho nó khỏi ra,nếu nó đẻ nửa thì có trứng còn không thì nó ấp luôn,gà giữ con >>20 ngày thì có thể tách bầy và cho đâp mái tiếp...hihih..hết rùi.

3. badboykaka

badboykaka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Bổ sung cho bạn nói trên,bạn yên tâm đi vì gà ko giẫm chết gà con đâu.Bạn chú ý đến phần canxi cho gà nha,vì canxi đầy đủ giúp cho gà có thể cung cấp dinh dưỡng để hình thành vỏ trứng sẽ giúp gà đẻ đc tối đa có thể.

4. chuyenvega

chuyenvega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    cách 1 ngày gà đẻ là mình cho ăn 1 lần tép,nên canxi là khỏi lo rồi.Chỉ sợ cồ yếu thôi,tại gà trống mới 5,6 tháng...nhưng vẫn tự tin để xem kết quả,tại cái này là thành phẩm đầu tiên sự nghiệp nuôi gà..!

5. quangduy-BenTre

quangduy-BenTre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Theo mình thì bạn nên thay đổi ổ cho gà bằng vật liệu khác,vì rơm dễ có con (MẠC) sẽ ko tot cho gà con.Còn gà con khi nở xong,ban nên cho lên chuồng lươi,cho ăn (Mè)thi gà con mau cứng cap.Ga Me cứ để ở riên cũng được.Tốt nhất là thả gà mẹ ở gần chuồng cua gà con.Chúc bạn thành công

6. airgen

airgen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Lót bằng lá tre lá trúc có thể diệt khuẩn sạch sẽ và ko mạc đấy!