Gà mái đẻ thưa cần ae giúp!!!!

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi saudaudo, 7/2/12.

1. saudaudo

saudaudo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    181
    Tình hình là nhà e có con gà mái tre đang đẻ nhưng đẻ 1 hột thì 2-3 ngày sau mới đẻ mà còn cái tội ăn trứng nên e đã cắt đuôi nó rồi. Ae nào có cách cho nó đẻ liên tục thì chỉ cho e với e thanks nhìu :-*

2. Dsteven

Dsteven New Member

Thích đã nhận:
    14
    chào

minh nghĩ bạn nên bắt nồi nước sôi và tha nó vô hjhjhj
    mình đùa đáy gà nhà mình cũng zậy mình đi mua cám gà đẻ cho nó ăn thế là đẻ đều

3. hungphamngoc

hungphamngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,736
    Theo mình, gà đẻ thưa thì có 2 nguyên nhân: 1 là do giống gà - 2 là do chế độ dinh dưỡng.
    Qua trình bày của bạn thì lý do có thể là do dinh dưỡng không đủ chất làm gà đẻ thưa, vỏ mỏng và ăn trứng. Để giải quyết căn cơ vấn đề này thì bạn nên tham khảo các tài liệu về nuôi gà trên diễn đàn hoặc tìm qua google. Còn trước mắt bạn nên cho ăn cám gà đẻ và nhặt nhiều vỏ trứng gà - vịt cho nó ăn tự do. Nếu có đk thị bạn thả nó ra khu đất vườn rộng để đào bưới thức ăn thì 1 thời gian sau sẽ tự khỏi. Chúc bạn thành công!

TranMinhSon, Lý Bảo Minh and GHT like this.
  4. KOBELCO

KOBELCO Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Cám gà đẻ có phải là cám viên( có 2 loại: 1 loại hạt nhỏ,nhiễn và 1 loại hạt dài dài) phải không vậy pro? Tại chổ mình gọi là cám viên loại nhỏ thì gọi là cám gà con.
    Gà của chủ topic chắc là do thiếu dinh dưỡng rồi đó.Cần bổ sung thêm rau,vỏ trứng,sò say nhiễn,và ra tiệm thú y mua thêm bịch bổ sung canxi thêm cho gà ăn là gà đẻ say liền à.

phuongquang thích bài này.
  5. xamson_st

xamson_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    Cái này là gà của chủ thớt bị thiếu dinh dưỡng rồi việc bạn cần làm là ra thú ý mua cám gà đẻ cho ăn + rau xanh, giá đỗ + bổ sung đạm bằng cách cho ăn thêm tép nhỏ hoặc vỏ tép hoặc cua xay nhuyễn cũng đc là gà sẽ đẻ đều thôi chúc bạn thành công

6. fangdue

fangdue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    nếu nuôi nhốt thường xuyên thì 1-2 ngày/trứng là chuyện bình thường vì gà nuôi nhốt k để sai = gà thả vườn do thiếu dinh dưỡng (k phải vì mình k cho ăn đầy đủ mà do gà k dc thả,k ăn dc những gì nó cần từ môi trường ngoài),giống nào cũng vậy. Bạn nên chủ động bồi dường cho gà trong giai đoạn này với mồi tươi(sâu,dế) và cho thêm nhiều rau xanh, cỏ v.v...như vậy đã đủ dinh dưỡng và canxi để tạo trứng rồi.bạn k nên cho ăn kèm thêm đầu tôm,tép hay vỏ trứng, chỉ làm tăng nguy cơ hóc xương cho gà thôi.
    còn ăn trứng thì chắc do ổ trứng của nó bị dòm ngó hoặc k đủ kín nên nó sợ, xử lý trc vậy thôi,bạn nên che chắn lại cần thận sẽ ổn,cách tốt nhất là chịu bỏ bầy này đi,lấy trứng ăn,bầy sau làm lại,vì ăn trứng như vậy nó khó có thể tiếp tục ấp lắm

phuongquang thích bài này.
  7. trong_gatre

trong_gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    309
    gà đẻ thưa mà còn ăn trứng thì là thiếu chất rồi...cho nó ăn bổ xung canxi hoặc nhặt vỏ sò hay chem chép lâu ngày bóp nhuyễn ra trộn cám cho nó ăn hay cho ăn vỏ trứng cũng ok lắm. cái này mình đã kiểm chứng-bảo đảm đẻ ok . còn nếu nó vẫn ăn trứng thì ấp máy nhé bạn hoặc cho mái vú ấp. chúc bạn thành công

8. Hưng

Hưng Guest

nếu gà dùng để làm mái chuẩn thì bạn ra thử bên thú y mua loại bột kích thích đẻ trứng.. và 1 thêm 1 bịch canxi cho gà đẻ, nếu hok dc thì fai cho vô nồi thôi... chứ 3 ngày 1 trứng, 10 trứng cả tháng..