Gà Mái Rừng Bỏ Ấp Thì Sao

Thảo luận trong 'Gà rừng sinh sản' bắt đầu bởi Coc Tia, 21/2/13.

1. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    :confused: :(

Các cao thủ GR cho e hỏi:
    Nếu Mái RR sau khi đẻ xong mình k cho ấp thì nó có xù lông tục tục như mái nhà k???
    Khi nuôi chuồng thì sao và khi nuôi bán hoang dã, hoang dã 100%, khi mất trứng (hoặc lấy trứng như bác nguyendinhtrang mang về ấp máy) thì nó mái nó có xù lông đòi ấp k?
    Thực tế Mái Rặt nhà e k hề thấy xù lông đòi ấp gì cả khi mình lấy hết trứng của nó hoặc cũng có thể mỗi khi nó sổng vào rừng đẻ cố 1-2 quả rồi ấp nên e không thấy có hiện tượng trên.
    Hi vọng sẽ có bác trả lời được!
    =P~:applause:

2. Hòa Bình

Hòa Bình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Cái này em biết nè! nhà cậu em nuôi 1 đôi. con gà mái đẻ trứng (5 quả)xong cậu em đem trứng cho gà ta ấp. gà mái rừng tìm trứng điên cả lên. Cục tác xuốt( không nhịn ăn đâu, lông hơi xù)thế là cậu em đành phải để nó ấp lại. Giờ thì tốt rùi ạ! Gà nở cả 5 con nhưng chít mất 1.

nobitui and nguyendinhtrang like this.
  3. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Hỏi câu này cũng bằng thừa nhỉ. Muốn quan sát tập tính của gà rừng thì hãy làm thử thì biết liền chớ có gì đâu nè.

Trong thực tế thì gà rừng sinh sản theo mùa, nên nếu có bị lấy trứng thì nó sẽ làm ổ khác hoặc đẻ tiếp vào ổ đó, còn nếu đẻ hết trứng thì nó sẽ nhanh chóng để đẻ tiếp một ổ trứng khác và ấp. thời gian giãn cách thì mình không biết là bao nhiêu nhưng có lẽ là nhanh chứ không kéo dài quá lâu.

4. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    1 hiện tượng thì k thể gọi là tập tính chung đc, vậy nên mơi hỏi các bác, e thấy câu hỏi của mình vừa hay vừa đúng vừa tinh tế vừa vừa vừa... Chứ k như bác vừa chung chung lại hỏi 1 đằng trả lời chằng sang câu ai ai nuôi gà ta cũng biết.
    Vậy đích thị bác nuôi gà công nghiệp rồi??? vậy e hỏi bác 1 câu thôi nhá: Tại sao gà nuôi kiểu công nghiệp đẻ hết trứng cũng đau có thây nó ấp nhỉ? 1 ngày đêm nó còn đẻ đc 2 quả đó, chẳng có giãn cách giãn ciếc gì sất....????hehe
    Vui là chính bác nhé, nhưng mà, nhưng mà đừng để bụng...:laughing: