Gà mẹ nhận ra con

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi nguyendinhtrang, 24/4/13.

1. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Gà mái mẹ không biết bằng cách nào mà nhận biết chính xác con của mình?nếu ít con có thể nói là nhớ mặt nhưng mỗi 1 mẹ cho dẫn nuôi 100 con thậm chí 200 con mới nở lấy ở máy ấp chỉ qua 1 ngày cho gà khác vào gà mẹ mổ có con lòi sọ chết.gà con nhận ra mẹ có thể bằng âm thanh nhưng gà mẹ nhận ra con có thể bằng sóng âm như các loại chim mỗi con có âm tần nhất định.
    Gà mẹ cá biệt có con chỉ ấp trứng của mình nó dùng cổ cặp trứng lạ bỏ ra ngoài,để 1 đống trứng nó nhặt đúng trứng của nó mang vào ổ ấp,có con mái chuyên đi ăn cắp trứng của con khác nếu 2 ổ gần nhau thì dùng mỏ khều sang,đã chứng kiến có con nhặt trứng khắp nơi lên hơn 40 quả về ổ mình,có con mái rừng ấp ở hố cà phê bị động nó chuyển ổ bằng cách cặp trứng vào cổ đủ 5 chuyến,Đúng là đấu tranh sinh tồn thật tuyệt vời của tự nhiên!.

nguyenhaicat, hieubds, loc ct and 5 others like this.
  2. minhdinh

minhdinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    hix, nghe chuyện bác kể giống như mình chưa bao giờ nuôi gà rừng bao giờ cả. mặc dù hàng năm bèo bèo em cũng cho ra được vài ba lứa. Em nghĩ bác nên thực tế chút, đừng nên thần thoại hóa con gà rừng, vì đơn giản gà nhà cũng từ gà rừng mà ra cả mà, chẳng qua do điều kiện sinh tồn nên nó có 1 số đặc điểm khác thôi.

3. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Nghe giống kể chuyện thần thoại về gà rừng quá hehehe, bộ hết chuyện kể rồi hả chú?gà rừng biết cặp trứng vào cổ hả nữa mới nghe, tưởng đâu cặp trứng vào nách chứ hehehehe? Chú nên đi thi Vietnam got talent được rồi đó, hoặc thi kể chuyện của bác Ba Phi sẽ có giải chắc luôn. Lâu lâu nghe chú kể chuyện để giảm stress, hình như chú Trăng que quán ở Thanh Hóa phải không chú???

Last edited: 24/4/13
  4. Phi Yến

Phi Yến Active Member

Thích đã nhận:
    30
    có cái đúng, có cái thì xin chịu, chẳng thể tin nổi.
    có những con mái chỉ chịu ấp trứng của nó, bỏ trứng khác vào nó cũng khều ra, dùng chân khều ra chứ không có chuyện cặp cổ, thậm chí có con mổ ăn luôn.
    chưa bao giờ thấy bỏ trứng của nó vào giữa 1 đống trứng mà nó có thể lựa ra được, nếu đúng vậy thì gà của chú là thiên tài.
    2 ổ gà để gần nhau có thể nó khều trứng sang, vì có những con gà thích ấp nhiều trứng. việc này mình không rõ nên cứ xem 50/50.
    đi ăn cắp 40 trứng về thì đúng là nói dóc rồi, xin hỏi cả diễn đàn này có ai thấy việc này chưa. thêm nữa, chẳng bao giờ có chuyện gà cặp trứng vào cổ để chuyển trứng, khi nằm ổ hoặc khi đẻ vì lí do gì đó mà trứng rớt ra, thường thì gà mái dùng mỏ khều trứng lại, hoặc dùng chân, chưa thấy dùng bộ phận nào khác. lớn tuổi rồi, mong chú đưa thông tin chính xác chút dùm, để con cháu còn tôn trọng mình.

5. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Chém gió quá đà thành "chạm mát". Gà rừng thành "gà ma" nên cũng có "chỉ số IQ" rồi "nhân cách hóa" bừa bãi. Để các thành viên đáng tuổi con cháu ném đá như thế, bác Trăng vẫn "vô tư con gà rừng" kể cũng "got talent" thật!
    Nhưng được cái cho người xem một "góc thư giãn". Diễn đàn cũng bớt tẻ nhạt.

Last edited: 25/4/13
  6. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    Em xin thua toàn những chuyện cao siêu chưa bao giờ nghe,thấy mấy chuyện này lần đầu tiên nghe gà có thể dời trứng đi

7. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Ngày xưa có 1 con gà rừng...nó gáy cả ngày,gáy vô tội vạ....đến nỗi những con gà rừng gần đó buồn không muốn gáy nữa...nhưng nó không lấy đó làm buồn mà càng cố gáy nhiều hơn....nó không biết càng ngày nó đang bị cô độc giữa 1 tập thể...thiết nghĩ 1 ngày nào đó nó thật sự muốn nghe tiếng gáy của đồng loại thì khi đó chỉ nhận lại những tiếng kêu cảnh báo của đồng loại...có hay không 1 con gà như thế

garunghue, mayrau9018, loc ct and 2 others like this.
  8. dungqb

dungqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    gà rừng mà thông minh như vậy chắc có lẽ em phải nghĩ nuôi thôi các bác ơi. nó biết chọn lựa được trứng của nó trong một đống trứng thì chắc em nghĩ nó cũng biết cầm thẻ đỏ nhà đất đi bán nhà phải không các bác. nhà em nghèo lắm. em nuôi gà nuôi chim cũng vì đam mê thôi. mà kiểu này chắc em phải bỏ thôi kẻo rồi có ngày không có nhà ở nữa. hixxxxx

mayrau9018 and loc ct like this.
  9. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    Chán các bác quá, tôi thấy chẳng có gì phải ném đá vỡ mặt nhau như thế cả, ở đây chú Trăng muốn mở góc tâm sự, ai nghe hợp thì nghe, không thì đừng có đọc nữa, tôn trọng nhau đi, sao lại phải gây sự mới vui nhỉ? cho dù chú Trăng có "sáng tác" gì đi nữa thì hãy coi đó là 1 câu chuyện góp vui đi, sao ae lại cay đắng thế nhỉ?

chú Trăng cho con hỏi chú bao tuổi rồi?

loc ct, catphien and nguyendinhtrang like this.
  10. listen_to_me

Thích đã nhận:
    660
    bạn ơi....bạn vào forum để học hỏi kinh nghiệm hay vào forum để nghe kể chuyện cổ tích...

Còn bác tráng ạ....đúng là bài này bác đã nêu lên 1 trường hợp cá biệt,bác không khẳng định tất cả gà đều như vậy.....nhưng trường hợp cá biệt của bác quá là vượt quá sự tưởng tượng của cháu...riêng trường hợp bác nói con gà đi ăn cắp 40 trứng về để ấp là 1 vấn đề anh em ko ai tin được..............

Nếu được bác làm các bước sau đây thì tất cả anh em trong diễn đàn đều tin các cả

1/ Hồi trước đến giờ ảnh bác đưa lên đều là cá thể gà đứng 1 mình,hoặc 1 đàn gà ủ rủ trong 1 cái chuồng rộng mà không thấy nơi ấp đẻ của chúng
    -giải quyết bằng cách bác chụp lại mô hình nuôi gà đẻ của bác,chuồng trai gà giống,nuôi thế nào mà gà mái có thể qua lại ăn cắp trứng của nhau.
    -quay 1 clip toàn diện về trại của bác....cho các bạn trong diễn đàn thấy gà mồi cũng như gà giống của bác
    2/ Khi bác đưa lên 1 ví dụ bác hãy chuẩn bị hình ảnh cho nó....vd ảnh gà mẹ dùng cổ cắp trứng bỏ đi
    3/sử dụng lời nói không mâu thuẫn lẫn nhau....vd như ở topic nào đó bác nói là ấp trứng bằng máy,topic này bác lại nêu gà mẹ tìm trứng để ấp...lại đi ăn trộm trứng của ổ gà khác...

Cuối cùng: nếu không có thừoi gian bác chỉ cần quay 1 cái clip mô hình nuôi gà của bác từ gà con đến gà giống gà mồi...nói chung là toàn cảnh thì chắc chắn anh em sẽ chuyển từ nghi ngờ sang phục bác thôi

dong_pham and loc ct like this.
  11. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    ây
    các bạn không hiểu được người lớn tuổi đâu, họ cần 1 nơi để giải trí, khuây khỏa lúc rãnh rỗi, suy nghĩ và cách truyền đạt cũng khác nhau, mỗi người đều cần có 1 thú vui, các bạn ném quá, chú buồn rồi bỏ DĐ, rãnh rỗi lại sinh nông nỗi nữa, hãy để cho chú có 1 góc giải trí đi :)
    ủng hộ chú Trăng với những điều mới mẻ, mỗi câu chuyện chú cố gắng đưa nhiều hình ảnh minh họa vào :)
    diễn đàn là nơi giải trí lành mạnh, tự do ngôn luận theo nội quy diễn đàn :)

12. Phi Yến

Phi Yến Active Member

Thích đã nhận:
    30
    mình nghĩ chình vì có nhiều người nghĩ giống như hieubds nên diễn đàn mới còn những bài viết nhảm nhí đến vậy. mình đồng ý đến diễn đàn là để vui nhưng cũng là nơi chia sẽ kiến thức, vậy kiểu kiến thức đó nên tồn tại không. mà hình như bài viết này mọi người đều phản đối ý kiến của chú Trăng thì phải, trừ hieubds nha.
    chú Trăng nói là nuôi vài trăm con mái mới có 1 con như vậy thì xin nói lại, dù chú nuôi vài nghàn con cũng không có con mái nào dùng cổ cặp trứng đâu chú.
    mai mốt chú viết bài mà có ý định giải trí, chú bỏ thêm câu này là chắc ăn, Đây là bài nói dóc cho vui, anh em xem giải trí. bảo đảm không ai phản đối đâu.

13. Phi Yến

Phi Yến Active Member

Thích đã nhận:
    30
    có clip thì xin chú up lên cho mọi người xem, hay cũng chỉ là clip của chú nói.
    chú có cần con tạo nick bên ytube dùm không.

14. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    tui chỉ thắc mắc là con gà mái dùng cổ để giữ cái trứng thì nó đi như thế nào. lâu rồi ko có ai để cãi lộn, buồn quá lên kiếm chú trang cãi lộn chơi đỡ buồn.

15. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    ae đã vào đây chưa thạo nuôi gà rừng thì cũng nuôi gà nhà sinh sản dày dạn kinh nghiệm rồi. Vậy cái gì lạ mà không có bằng chứng thì đừng tung ra. Con gà mà biết nòi năng thì.... hàm răng chẳng còn! hehhe

16. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    hzzzzzzz toàn những chuyện tào lao vớ vẩn ...vẫn mang tên nguyendinhtrang

17. listen_to_me

Thích đã nhận:
    660
    Lót bàn phím ngồi hóng clip của bác tráng thôi các bác ơi....em nói luôn là nếu bác tráng có clip về gà dùng cổ cắp trứng tha đi thì em hứa sẽ không bao giờ commen bài viết của bác tráng nữa...em thề em hứa em đảm bảo...

18. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    @listen : hứa với bạn làm cái album hình với chia sẽ cách cấm bẫy mà mấy hôm nay làm biếng quá. xin lỗi nha. mình chân thành mời bạn đến nhà mình chơi 1 chuyến, a e nói chuyện, nhậu nhẹt 1 hôm cho vui.
    xin lỗi mọi người nha, tại hết chổ chơi rồi nên quay lại kiếm chú trang cãi nhau tiếp chơi. a e bỏ qua nha.
    @ chờ hoài ko thấy cái clip con gà mái dùng cổ kẹp trứng lại nhỉ.

ngocthuong thích bài này.
  19. listen_to_me

Thích đã nhận:
    660
    @ticua em ở đà nẵng anh ạ....em cũng rất muốn giao lưu với anh em nhưng điều kiện hiện giờ chưa cho phép...anh mà đi chơi ghé đà nẵng em dẫn đi ăn cá đuối nướng ,nhậu nhẹt với mấy anh em ở đây....(lahanbuidoi.cuongero)

20. HuyLH

HuyLH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Hot topic nè. Lâu quá không viết bài. Nay gõ vài chữ để theo dõi