Gà Mồi AKay 2014

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi AKAY_QNINH, 14/2/14.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. AKAY_QNINH

AKAY_QNINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,189
    Mùa này có 03 em gm:
    1:Em thứ nhất tên là Triệu Việt Vương(Em này mã vàng,gáy dài như tàu hỏa...thất vọng chẳng muốn nhắc đến)
    2:Em thứ 2 mang tên là Bắc Bình Vươg(Hiện tại chú gm này leo lên cây nhãn cao 3m chưa thể bắt lại được)
    3:Em thứ 3 mang tên Tấn Nam Vươg(Em này theo chủ cũ nói là gà 50%-cá nhân AKay thấy ngoại hình cũng rất chuẩn)Hiện tại chú gm này đang có vấn đề nghiêm trọng về sức khỏe.Theo AKay đó là do chưa kịp thích nghi khí hậu rét mướt của MB(đợt vừa rồi toàn 4-5oC)Lúc mới nhận nó bị đi phân xanh trắng và thở khò khè trong cổ họng,nhưng giờ đã được trị khỏi.Bây giờ Nó lại bị ủ rũ,lười ăn quá chừng...dẫn đến suy kiệt cơ thể.Lắm lúc tưởng rằng Nó bỏ Mình ra đi bất cứ lúc nào.Diễn biến càng xấu thì nỗi lo cũng theo đó mà tăng lên...Rồi thì là:Nhân sâm,sâm cá ngựa,vitamin tổng hợp,thuốc gì bổ là Mình cho nó uống hết(khi dùng thuốc nào thì Mình cũng rút ra 1-2 ngày mới dùng thuốc khác).AKay nói kĩ như vậy vì có 1 số ae gọi đt thăm hỏi đến Nó và cũng là để xem ae nào biết bệnh của nó không,phương pháp trị ra sao để mách giúp AKay(AKay quí chú gm này vô cùng,nhiều lúc cho uống thuốc...ứa cả nước mắt)
    Đây là hình ảnh và clip của Nó:
    Clip:
    http://youtu.be/lV57VFdiL8o
    Nó luôn ủ rũ và mắt lờ đờ hay nhắm lại
    @Nam-hb vs babaqn:BBV thì cực kỳ ít gáy còn TNV thì như vậy thì làm sao đi rừng được mấy Ông ơi...
    (Nhờ ae nào làm giúp clip hiện lên trong topic luôn...lâu ko up quên mất)

Last edited: 14/2/14
  2. ocmitcon

ocmitcon Banned

Thích đã nhận:
    110
    Gà này xấu quá bác ơi, chơi chắc không đạt đâu, tướng tá màu lông thấy chẵng thích tí nào, lai nhiều thế hệ rồi

AKAY_QNINH thích bài này.
  3. minhhai_kh

minhhai_kh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    622
    con này có ỉa phân trắng không em? anh nghi nó đang bị bệnh đường ruột đó

4. hai_hb

hai_hb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    353
    giống mình quá. cũng dính đòn giong mình rồi. do thời tiết lạnh quá

5. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    con này là con mồi mới gửi tôi nhận giúp ông đó hả AKAY? sao trông mặt mũi nó nhợt nhạt yếu ớt vậy? thời tiết lạnh quá ông nên che chuồng trại kín đáo giử ấm cho nó. con này bị bệnh rồi AKAY ơi, ông dã tỏi pha nước ấm với thêm tí rượu và 1 ít dầu gió vào cho chú nó uống bỏ thùng kín vài ngày là sẽ khỏi. con mồi của tôi đợt rét đầu tiên cũng bị ủ,ăn ít ko gáy nổi và đi phân xanh lẫn trắng tôi áp dụng cách đó 3 ngày thấy ăn lại và khỏe lên.

6. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    nhìn kiểu này thì khả năng đi là 80% rồi. thôi chuẩn bị tình thần sẵn là vừa AKAY ạ. nhưng ko hiểu sao mà thời tiết lạnh vậy, 4-5 thì cả mình sợ chịu cũng ko nổi.
    @ocmitcon : thưa với bạn là gà này lai 50%, còn chơi đạt hay ko thì mình nghĩ bạn cũng chưa biết thì đừng nên bình luận bậy. bạn nhìn thấy e nó lúc ủ rủ chứ có thấy được e nó lúc sung gà hay ko mà biết tướng tá xấu hay ko đạt.
    @AKAY : đợt này đi QN xong, khi về mình sẽ tuyển cho AKAY 1 e trong số các e gà mồi của a e đem theo, con nào thấy thuần rừng mình sẽ chuyển cho, nhưng nói thật chứ thời tiết mà dưới 10 thì mình sợ có chuyển ra cũng chẳng đc gì thì lại mang tiếng.

Last edited: 14/2/14
  7. AKAY_QNINH

Thích đã nhận:
    1,189
    @ocmitcon:Chắc tại nó đang nằm và clip quay hơi xa hoặc Bác coi chưa kĩ thôi...Chứ em gm này rất chuẩn đấy,ngoại hình y hệt grr luôn:chân tròn,nhỏ,cao;Mào cờ,mỏng;tai trắng,ô van;Lông đuôi quá chuẩn.
    @minhhai:Lúc mới nhận về thì cũng bị nhưng Em mua thuốc T.Colivit(đặc trị khuẩn đường ruột)cho uống 8ài ngày là khỏi rồi.
    @babaqn:Em đó là BBV,còn em này là TNV mà.Tôi cũng cho uống tỏi ngâm rượu nhạt,nhiều đêm lạnh quá phải cho uống 2-3lần

8. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    @ AKAY:Trời lạnh quá nên gà hay bị bệnh, mà AKAY nói mùa này có 3 con mồi, 2 con thì mình thấy rồi thế còn 1 con nữa đâu, sao ko úp lên cho ae ngắm tí.

9. AKAY_QNINH

Thích đã nhận:
    1,189
    @babaqn:Hêhêhê...baba nhầm rồi nha:AKay 3 gm thì baba đã được trên tay 2 con rồi(Em TVV baba mượn đi mồi vài hôm,BBV baba nhận và nuôi giúp vài hôm còn gì)Em ở trên là TNV vừa nhận trước tết thôi.Em BBV mà baba nhận giúp thì lúc tết xổng chuồng bay lên cây nhãn luôn,chưa bắt lại được.BBV không biết gà f mấy nhưng cũng quá chuẩn,tính rừng quá nhiều.

10. Hieu Ca Rem

Hieu Ca Rem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    909
    xin chia buồn cùng a akay và chúc cho chú gà của a mau khỏe lại

11. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Ra là vậy. vậy con trên hình trên là con mới gần tết ông lên Hà Nội nhận đó hả. Thế thì nhìn trông nó ốm yếu quá ông chăm sóc cho nó mau khỏe lại thui. tôi nhìn cứ tưởng con trên là con BBV của ông chứ. chia buồn cùng AKAY gà mới nhập về chưa quan thời tiết ông chủ quan quá.

12. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    con này đã bị ủ bệnh rồi akay ..... nhìn kiểu này thuốc tiên chắc không cứu được ...... sao gà miền nam chuyển ra không có duyên nhỉ ..... chắc tại thời tiết lạnh quá .... nói thật chứ ....Nam toàn để gà trong nhà không à ... con Hắc thiếu gia chơi được thì bạn lên cầm về chơi .... hiện tại nó cũng gáy nhiều nhưng chưa quen rừng ... . lên rừng nó hay tang tác lắm .....nếu bạn cần thì lên mình ôm về chơi ....

ToanTuyenQuang and AKAY_QNINH like this.
  13. AKAY_QNINH

Thích đã nhận:
    1,189
    Con này Mình đã chăm sóc nó rất tốt,lạnh là mang vào nhà luôn.Theo AKay nghĩ nó chưa thích nghi kịp thời tiết MB,hoặc gần tết gà qué khắp nơi đổ về địa phương(miền xuôi mang lên,China mang qua).Có những lúc Nó còn ốm nặng hơn(thêm bệnh ị phân xanh trắng,thở khò khè).Chờ mấy hôm nữa cho tẩy giun lần nữa.Hi vọng mùa xuân ấm áp,E nó sẽ khỏe mạnh lại.

ToanTuyenQuang thích bài này.
  14. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    mình góp ý thế này bác thấy được thì làm theo không thì coi như tham khảo.
    Nếu con gà này của mình thì trước hết với thể trạng yếu như thế này chưa cần biết bệnh thế nào mình sẽ cố ép nó uống mật ong cho lại sức ( 1 ngày cỡ 1 xi lanh ), đồng thời cho ăn lúa ,đậu xay nhuyễn có trộn men tiêu hóa ( không cho ăn nhìu,chỉ ăn vừa đủ ) và 1 ngày cho nó uống rượu tỏi vào chiều tối...ngủ trong nhà là đúng rồi nhưng mình sẽ chong kèm 1 bóng đèn tròn cho nó...khi nó có sức thêm 1 tý thì bạn cho nó uống phacmatong ( thuốc sâm dành cho người 7k 1 viên ) chỉ uống 1 viên thôi....khi trời hửng nắng nhiệt độ lên thì cho nó phơi nắng 1 tý...

15. BAONHJ.

BAONHJ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    nhìn e nó tội quá chú e nó mau khỏe.....................

16. ToanTuyenQuang

ToanTuyenQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Nhìn ảnh e nó thấy tội quá. Nói thât Akay đừng buồn, chắc ko qua khỏi đâu. Mình cũng có 1 con bị như vậy, vẫn đi lại bình thường nhưng cứ dần dàn gầy ốm và chết. Theo mình nghĩ gà trong Nam gửi ra Bắc rất dễ bị nhiễm lạnh (có thể trong thời gian vận chuyển ra con gà đã bị rồi) + gà rất dễ bị khô chân (chân gà lạnh, ăn uống giảm sút, gầy yếu -> tủ vong). Cách khắc phục tốt nhất là ae chịu khó cho gà uống thuốc đề phòng, buổi tồi cho gà uống chút rượu tỏi, nên nhốt gà trong thùng cattoong (có thể thêm bóng đèn nếu gà đã bị nhiễm lạnh), hạn chế thả gà những hôm thời tiết rét đậm rét hại

17. AKAY_QNINH

Thích đã nhận:
    1,189
    Hôm nay đã bắt lại được em gm mang tên BBV nha mọi người.Chiều qua mình mang theo giò và lùa nó mất cả buổi chiều mà không bắt được nó,gần tối trời thì nó chui đi đâu ngủ không biết nữa mà Gấu lại quát về nấu cơm nữa nên đành miễn cưỡng ra về.Sáng nay lùa nó mất khoảng 2 tiếng thì bắt lại được rồi.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:29 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:33 PM ----------

Thấy nhiều ae tò mò gm AKay(tỉ dụ như babaqn,Nam-hb,...)nên vài hôm nữa AKay sẽ tổ chức cuộc thi Gà Mồi-NextTop Modent.Thí sinh tham gia sẽ là BBV,TNV và TVV-hạng mục thi đấu rẽ là thi hát nha ae.À ae cho tham khảo tí:nên cho 3 con lên 1 lượt hay là từng con biểu diễn đơn ca ạ?

nobitui thích bài này.
  18. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    He he, AKAY cũng vui tính ghê. tôi đang hồi hộp chờ đợi đây AKAY,mau cho chúng nó lên sàn diễn đi thôi, theo tôi ông nên cho mỗi thằng hát đơn ca 1 bài sau đó mới cho hát tốp ca!

19. ToanTuyenQuang

ToanTuyenQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Theo ý mình thì nên thi riêng từng e để ae giám khảo đánh giá cho chuẩn hehe, nhớ có clip nha.

20. AKAY_QNINH

Thích đã nhận:
    1,189
    @trungkien_qn:Bác nhắn tin hỏi thăm gm qua đt,AKay xin trả lời trên này nha:Buổi sáng AKay hãm lấy 1 chén nước gừng rồi hòa nửa chén mật ong và 1 gói sâm Ginsing(3g)cho nó uống.Thức ăn chính gồm 1 cóng thóc và 1 cóng cơm trộn bột tôm(Tôm luộc chín,phơi khô cho vào máy sinh tố xay)Tối cho uống nước tỏi,diều lép thì đút thêm cơm.Ngày 1 ngày 2 chưa thể khỏi ngay được đâu Bác ơi.Hi vọng hợp thầy hợp thuốc nó sẽ sung trở lại.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.