gà mới bắt ở rừng về có cần cho uống thuốc gì không?

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi minhquynhln, 19/4/13.

1. minhquynhln

minhquynhln Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    các bác có kinh nghiệm về gà rừng trả lời giúp mình với nhé. mình mới mua 1 cặp đang tập chơi chỉ sợ nó chết thì tiếc lắm. mình ko có cào cào hay dế cho nó ăn. vậy mình cho nó ăn thịt lợn luộc được không? mình bắt ve sầu nó có ăn được không?

2. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Gà bác mới mua là gà rừng lai hay rừng rặc. Nếu là lai thì cho ăn như gà nhà thôi bác, lâu lâu bổ sung dế, thằn lằn là được. Còn gà rừng rặc thì bổ sung mồi tươi thường xuyên hơn tí. Công nhận bác có đam mê và thương gà quá, cho ăn thịt thì mình chưa thử nhưng khuyên bác không nên cho ăn (nhiều con cho nó cũng không ăn đâu). Đừng cưng nó mà cho ăn nhiều đồ bổ quá sẽ làm cho gà lười ăn, dễ mắc bệnh đường ruột, ăn không tiêu.... thì khổ lắm.

3. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Bạn cho nó ăn côn trùng càng tốt, tuy nhiên đừng nhiều quá nó ăn k hết ôi thiu ăn lại dễ bệnh chết lắm.
    Ăn thịt lợn luộc quá tốt, nhưng làm sao nó quen ăn??? Mình từng băm rắn nước nhỏ cho ăn mà nó chỉ nhặt sâu thóc thôi, kể cả đói. Còn gà mẹ con thì ù té chạy...hì
    Mình có ông bạn chuyên nhập GR bán, ông ấy nuôi chưa hề chết con nào vì mang về hoặc đi đường ô cho uống 2 loại thuốc, mình k nhớ tên chỉ biết nó hướng dẫn có tác dụng: ổn định sk, chống stest, căng thẳng ở gia cầm và 1 lọ tăng cường sức khỏe. Hỏi nó mua ở đâu, nó bảo ra tiệm thú y, hỏi nó sao biết cách này, nó bảo đi theo mấy ông bảo tồn hoang dã gì đó hội thảo KH học lỏm đc...
    Bạn áp dụng thử xem sao. Tuy nhiên k nên nuôi 2con trống 1 chuồng nhé.

4. thaidinhdung

thaidinhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    261
    nếu là gà mới bắt ở rừng về thì tốt nhất không cho ăn cỡ 2,3 ngày rồi cho ăn lúa va ngô thì sẽ hay hơn là thằn lằn

5. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    gà mình nó chẳng chịu ăn gì cả. bác nào giúp mình với

6. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    Gà rừng mới về mình chỉ cần nhốt vào chuồng kính, đừng quá rộng gà sẽ hoảng nhảy lung tung, có thì thả thêm 1 em gà mái tre hoặc gà nhà còn tơ là OK. Mình bẫy về chẳng có mồi tươi gì cả, chỉ lấy cơm nguội trộn ít nước cho tơi, bỏ ít giun đất vào thế là em ăn liền (nhớ che thật kính, để nơi yên tĩnh), nếu nó chưa ăn thì có em gà mái ăn là nó làm quen ngay. Nếu có điều kiện thì kiếm trứng kiến, sâu gạo bỏ vào thì khỏi lo nó kg ăn. khi quen rồi thì tập cho ăn cám cò. Chúc bạn may mắn.

Last edited: 20/4/13
  7. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    các bác cho em hỏi cho gà rừng ăn ve sầu được không? em ko có mồi tươi cho nó. hoặc có thì con gà nhà nó ăn hết phần của con gà rừng rồi, chẳng thẩy gà rừng ăn gì?