Gà mồi bị thương!

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi babaqn, 12/3/14.

1. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Tình hình là con gà mồi của em hôm nay úp bội ở nhà, mọi ngày em vẫn úp đấy ko có vấn đề gì xảy ra hôm nay đi làm về thấy mặt mũi tét mét máu bê sê nhết ở trên khuôn mặt. Trông nó ủ rũ bắt ra ngoài thì nó đi liêu xiêu chân nam đá chân chiêu như thằng say rượu:):D;) .Tìm hiểu nguyên nhân mới biết là con gà trống của ông hàng xóm nhảy sang nhà đánh nhau vs nó, thấy con gà mình bị đau nên sang nhà ông hàng xóm xem con gà kia có bị làm sao ko. Ôi nhìn con kia cũng thảm hại ko kém lông lá bê nhết, mặt mũi cũng tái mét bê bết máu trên mào:laughing::laughing::laughing:.lòng vừa bực vừa buồn cười con gà trống kia to vật và chắc phải gần 4kg còn con gà mồi của mình chưa đầy 1kg mà chúng đánh nhau không biết phân chia thắng bại. Nhân tiện các bác cho em hỏi gà bị thương như vậy thì làm cách nào chữa được vết thương mau lành, và liệu con mồi này của em có bị bể không các bác? thanks các bác nhiều ak!

Phat Huy thích bài này.
  2. minhtay pro

minhtay pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Bác lấy nghệ tươi giã nhiễn ra đắp vào gà sẽ mau lành hihi e chỉ biết bấy nhiêu đó thui.còn gà mồi vậy chắc ko bị bể đâu.trước e cũng có 1e bị vậy chăm sóc 1tháng sau ra rừng vẫn ok

Hieu Ca Rem and babaqn like this.
  3. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Thời gian đầu gà bị đau sẽ bỏ ăn 1-2 ngày, bác mua ampi trị vết thương cho e nó uống sẽ mau khỏi. Nhớ xem mỏ có bị sứt ko đó, nếu có thì thôi rồi lượm ơi!!!!

babaqn thích bài này.
  4. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    mỏ có bị sứt cũng ko sao đâu Vũ ơi, nhưng phải cực khổ với e nó vài tuần, thời gian đầu mới bị thì thể tự mổ ăn đc, a e dùng cám ngâm vào nước ấm, đút cho nó mỗi ngày 3 lần ( mỗi lần đút bao nhiêu thì tùy người nuôi cảm thấy đủ ). việc này kéo dài 3 tuần với gà bị nặng ( hở mỏ ra ), với gà bị nhẹ thì khoảng 1 tuần.
    baba muốn kiểm tra xem gà có bể ko cũng ko khó, bạn đợi khi nào e nó bớt bệnh. dùng gà khác nhử thử ( cùng màu , khác màu ), nếu e nó sợ gà cũng màu thì e nó khả năng bể màu, nó e nó sợ luôn gà khác màu thì có thể nướng đc rồi.

5. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    cảm ơn ý kiến đóng góp của các bác!
    @ Bác Gluss-vu: tình hình gốc mỏ em thấy có vết xứt nhẹ, mà mỏ bị xứt xát thì làm sao vậy bác vũ?
    @ Ticua: mình thấy nó vẫn mổ thóc ăn được, nhưng không thấy gáy.mọi hôm thấy nó gáy suốt hôm nay thấy tịt uôn ko biết có phải bị đau mỏ ko gáy được không.

6. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Bị nhẹ chắc là ko sao rồi, gà bị như vậy đau mỏ ko gáy là đúng rồi bác, gà vẫn ăn được chứng tỏ ko sao rồi, khoảng 2-3 ngày nữa gáy lại thôi. Gà có cái hay là bị thương thì rất mau khỏi

babaqn thích bài này.
  7. AKAY_QNINH

AKAY_QNINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,189
    Tiếc thật...đang đến mùa mà gm lại bị thương như thế.Cố gắng chăm sóc em nó nhé.

babaqn thích bài này.
  8. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Gà bị thương nhớ mua 1 viên giảm đau, một viên tan máu bầm, 1 viên kháng viêm thế là đủ, chưa tới 5000đ mà hiệu quả, gà đá tôi cho uống thế đấy

ga tre and babaqn like this.
  9. cocghe

cocghe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,200
    Có những thuốc người uống được nhưng gà (chim) thì ko. Lâu rồi mình coi 1 bài báo nói rằng kền kền, đại bàng của 1 vùng Trung á chết hàng loạt vì ăn thịt gia súc. Gia súc này người ta cho uống Diclofenac trước khi lùa lên chăn thả trên núi.

Diclofenac là một thuốc giảm đau chống viêm khá phổ biến ở người. Dùng dưới dạng uống, tiêm và xoa ngoài da.

10. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    gà của bạn up bội lỗ có thoáng lắm không .... gà có thể thò hết cả đầu ra ngoài được không ? ..... bạn có thể up hình thuơng tích của nó lên xem nào ?.....bạn kiểm tra em nó có vết thương hở ở đầu mặt mũi không để có hướng ...... nếu chỉ bị thương ở mồng mào thì không sao đâu nhìn máu me tím tái nhưng không đáng ngại, chăm sóc chỉ chưa đầy một tuần là ok rồi .....
    vấn đề gà bị vỡ thì chưa biết bạn thử mượn con gà của ông hàng xóm ấy mang sang xem dí vào xem phản ứng ...hihi

Last edited: 13/3/14
    babaqn thích bài này.
  11. vuongthanhthong

vuongthanhthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    373
    nếu thương tích nặng quá bác sát muối ớt vào và đem nường thôi ! giởn tí thôi nha bác nếu e nó chiệu ăn thì vài bửa sẻ khỏe lại thôi !

12. gatrect

Thích đã nhận:
    3,749
    Chỉ đúng 1 phần thôi bác à, mình chơi gà đá 17 năm rồi con nào đá về bị cựa (bị thường) mua thuốc tây uống là hết thế thôi

13. trungkien_qn

trungkien_qn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    BAba, AKay:gà sung lắm rồi 2 Bác đã đi chiến buổi nào chua?

babaqn and AKAY_QNINH like this.
  14. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Mình úp bội lỗ hơi nhỏ gà không thò đầu ra ngoài được, chỉ có thể thò mỏ ra ngoài thôi Nam. mình nhìn thấy gốc mỏ có bị xứt xát vì mao lúc đó thâm tím nhìn cũng ko rõ.Mình ko có máy ảnh nên ko chụp hình được.Hôm nay về thấy nó ăn ít diều lép kẹp ko biết có phải do đau quá ko ăn được ko! đang dự kiến cuối tuần này đi làm kèo mà gà mồi bị thế này chán quá!

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:25 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:23 PM ----------

Cái này mua ở tiệp thú y hay tiêm thuốc tây của người vậy bác? liều lượng uống thế nào ak?

15. AKAY_QNINH

Thích đã nhận:
    1,189
    Tháng 11 năm ngoái đi rừng được 1 chuyến thôi.Trên Tôi mưa+nồm chục ngày nay rồi.Chiều nay nghiền quá chịu không nổi lại mang mấy chục cái bẫy giò đi cắm trước để khoảng 4h ngày mai chỉ cần lên cắm gm nữa thôi.Chán thì đi thôi chứ chuyến này chẳng hi vọng gì vì lấy gà tre làm mồi(con của TVV-Con này 1,2kg,chân vàng khè,gáy như gà ta)...

babaqn thích bài này.
  16. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    mình đang có 1 bầy gà con 25%, chắc đc khoảng 3 tháng tuổi, a e miền Bắc nhận thì mình chuyển hết ra cho, nhưng có 3 e trống thôi, còn lại 6 e mái. hehe nuôi lấy giống thôi.

17. AKAY_QNINH

Thích đã nhận:
    1,189
    Muốn khuôn cả bấy quá nhưng giờ vác xác lên Hn cũng quá tội.............

18. gatrect

Thích đã nhận:
    3,749
    Mua ở hiệu thuốc tây bác à, mà mỗi loại dùng nửa viên (1/2 viên) là đủ liều, mình chơi gà đá cũng dùng vậy đó

babaqn thích bài này.
  19. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    kết rồi đấy tí Cua. hè này mình lên Hà nội có công việc trên đó gần 1 tháng nếu Tí cua có lòng lúc đó để cho mình 1 cặp làm giống nhá. thanks

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:57 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:53 PM ----------

chân vàng ko quan trọng đâu AKAy, nó hay gáy là được rồi, đánh đúng cội gà rừng là nó tới đá liền. mà đàn gà đó đã làm mồi được rồi cơ àh . hôm kia đi ngắm thấy có 1 con gáy trên đồi định cuối tuần này đi bẫy mà gà mồi của tôi bị thương thế mới chán chứ.

Last edited: 14/3/14
    AKAY_QNINH thích bài này.
  20. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    mình thì ok thôi, vì mục đích nuôi gà cũng để tặng hoặc trao đổi qua lại với a e thôi, a e nào cần thì mình tặng thôi, chỉ sợ mấy e nó lớn lên gáy ko hay thì khổ, hehe xem như lấy mái để giống thi đc.

vuongthanhthong and babaqn like this.