gà mồi dật dây và cách trị

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi sunganhthanh, 10/2/14.

1. sunganhthanh

sunganhthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    anh em nào có cách trị bệnh lên đồi dật dây cho gà mồi không ạ ? chỉ em với
    gà mồi của em già rồi cựa cũng khá dài . nếu trị em nghĩ chỉ còn cách thay gà mồi thôi ? nhưng thay thì tốn kém lắm ạ >.< :p mà cũng không sẵn để thay lắm ạ . vì em ở tận lào cai cơ ạ
    em chân thành cảm ơn anh em đã và đang giúp em chữa bệnh gà mồi dật dây ạ !:applause:

vando thích bài này.
  2. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    thường thì những con gà mới bắt bổi hay giật dây ( vì chủ gà hay cầm gà bổi đưa cho e nó đá hoặc e nó sung quá và hay đá lộn ở nhà nên thấy gà rừng là chơi ), những e mồi già thì sẽ bớt lại, nếu bạn hay cầm bổi cho đá thì nên bỏ ( gà già rồi ko cần phải làm vậy nữa ). nếu mấy cái trên ko đúng trường hợp nào thì hay nghĩ tời thay gà. vì mình biết ở miền Bắc muốn kiếm 1 e mồi là vả vấn đề.

3. Phat Huy

Phat Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    gà bị dật dây lâu ngày nó thành cái nết của nó rồi bạn ơi.cách hiệu quả hơn bạn đánh gà nên lựa những chỗ có bụi rậm hay là tàn cây thấp.để hạn chế gà mồi và gà bổi ít nhìn thấy nhau .cắm dò be xa.hiệu quả hơn nhiều

4. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    giật dây theo mình nghĩ có 3 yếu tố ....
    1 thói quen
    2 xung quá đòi đá
    3 nhát
    bạn phải theo dõi xem thuộc dạng nào
    thói quen .... phản xạ tự nhiên thì chịu
    xung quá đòi đá ..... bạn thử nhốt 2 con thật gần nhau lâu rồi có thể quen dần ... hoặc giảm chế độ ăn
    nhát ...... ôm, bế nịnh nọt vuốt ve hihi

sunganhthanh, loc ct and vando like this.
  5. vuongthanhthong

vuongthanhthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    373
    mấy cách của a nam áp dụng mà không được nửa thì chỉ còn cách nhậu nó thôi !

6. AKAY_QNINH

AKAY_QNINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,189
    @sunganhthanh:Bác thử lấy lốp xe máy,làm cầu ở giữa,rồi làm cóng nước và cóng thức ăn hai bên mép lốp...Là xong treo lên cao cho gm đậu ở đó,làm như vậy vài ngày gà sẽ bớt giật dây rất nhiều.AKay đã từng thử và thấy rất hiệu quả.

7. sunganhthanh

Thích đã nhận:
    102
    vậy là mình lại có một kinh nghiệm về gà ùi vui quá ! mình chân thành cảm ơn anh em trong diễn đàn ! gà mồi của mình là sung quá đòi đá . chỉ cần nhìn thấy giáng bổi về là em nó lao ra đòi đánh ầm ầm ! ^^ gáy thì nhiều kinh gáy cả ngày muốn lên đồi lúc nào cũng được vì em nó gáy vẫn đều đều . mình xẽ áp dụng tất cả các cách anh em đã bầy . nhưng cũng thật buồn hôm nay mình cho đứa em nó mượn gà mồi . lúc đấy là 13h chiều mà đến 14h nó về báo cáo là gà mồi bị gà rừng về đá cho không dám gáy lý do là thằng em chủ quan không cắm giò vòng tròn quanh gà thế là từ chiều đến tối không nghe em nó gáy . không biết sáng mai nó có gáy lại không . mình thấy no no không biết có ảnh hưởng gì không . nhưng mặt mũi em nó vẫn sạch tinh không thấy bị chầy xước , mình hơi no không biết sau trận này em nó thay đổi thế nào liệu có vỡ đòn không và có ảnh hưởng gì tới phong độ gáy không :)

nam-hoabinh thích bài này.
  8. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    Sunganhthanh ..... chủ quan quá chăng .......... tính mình cho ai mượn phải xem người ta thế nào chứ ..... nuôi con gà yêu phải yêu nó gà mồi mà quang quật là không nên đâu .... hi vọng em nó không sao ....

9. sunganhthanh

Thích đã nhận:
    102
    cũng vì chữ lể anh nam ạ ! sau trận này thì em cũng sợ lắm ùi :D em cảm ơn anh đã nhắc . anh nam bẫy được nhiều gà chưa ?

10. cuongero

cuongero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    Cứ từ từ đừng vội vàng về thả nó ra 1 thời gian chung với mấy e chân dài đi 1 thời gian sau vô rừng lai xem sao, chứ tình trạng này thì khó nói là bể hay hoảng nữa st à. Mà gà tơ thì chú ý e ấy tý cắm giò đón nhiều tý .Còn mồi già thì sao cũng dc nhưng van phải đề phòng. Bạn cứ thử cách ae trên thử đi k dc thử cách của mình nhưng k dám bảo dam nha vì tuỳ von nữa thân cậu. ?..

11. sunganhthanh

Thích đã nhận:
    102
    Mình đã cho em nó sống trong lốp xe rồi cả ngày hôm nay em nó không gáy một tiếng nào . mình no quá . không biết thế nào trời ạ huhu

12. Phat Huy

Phat Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    đừng có ép gà quá bạn ơi.cứ để tự nhiên theo bản năng của nó.chỉ cần đánh gà chổ kín hơn là được rồi.