gà mới nhận từ chú Thạnh

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi minhquynhln, 15/5/13.

1. minhquynhln

minhquynhln Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    vậy là món quà tình nghĩa mà chú Thạnh và Ticua gửi tặng đã đến tay mình ngày hôm nay vào hồi 9h 20 phut. chiều hôm trước mình có ra Hn từ trước để nhận gà cho kịp giờ mà trong lòng nặng trĩu nỗi buồn vì sổng mất chú gà cưng. cũng may thay có các bạn động viên mình rất nhiều và món quà tình nghĩa của chú Thạnh gửi nên nỗi buồn cũng vơi đi. sáng hôm nay mình dậy từ rất sớm cùng với người bạn, đến bến xe lúc đó là 7h, mình phải đi sớm phần vì hồi hộp, phần vì lo lắng chỉ sợ gà chết khát do đi trên quãng đường dài như vậy. nhà xe hẹn đến 8h đến mà chờ mãi không thấy, một lúc sau thì chú Thạnh điện cho mình hỏi thăm xem nhận được gà chưa, nhưng lúc đó chưa nhận được vì xe chưa đến. mình nóng lòng ngồi không yên, chờ một lúc điẹn cho nhà xe thì họ bảo đang đến, chờ mãi đến 9h 10 thì thấy xe xuất hiện đi vào bến, mình chạy đuổi theo để đi vào nhưng bảo vệ ở bến xe không cho vào họ bảo phải mua vé mới được vào. mình năn nỉ mãi bảo cháu có con gà chỉ sợ nó chết, cho cháu vào nhận để cháu cho nó uống nước không nó chết thì tội lắm. mình năn nỉ mãi ông mới cho vào. (lúc đó chờ xếp hàng để mua vé thì rât lâu vì rất đông người)
    đến xe Chín Nghĩa mình chạy xộc lên xe nói là cháu muốn nhận con gà chú Thạnh gửi cho, nhìn vào xe mới biết. ôi có rất nhiều hàng hóa từ miền trong gửi ra, xếp lẫn lộn đủ thứ. mình tìm mãi trên xe mà không thấy, có thấy mấy lồng chào mào, .....sau đó thì tìm dưới gầm xe. mãi mới thấy trong một cái bao bọc ở ngoài, mình cầm lên xem thì thấy rõ tên người gửi là chú Thạnh và người nhận là mình. khi cầm lên mình rât lo lắng không biết gà còn sống không, nhưng mọi lo lắng đều được xua tan bới con gà ở trong nó đạp rất mạnh. À thế là gà vẫn còn sống. hi hi. mình điện thoại ngay cho chú Thạnh báo tin mừng kà gf còn sống. chú Thạnh hướng dẫn mình cho gà uống nước.....rất tận tình.nhìn vào món đồ mà chú Thành gửi mình rất cảm động, vì chú bọc rất cẩn thận: gà được gói trong một túi vải được khâu lại, chân thì buộc, gà giẫy đạp thoải mái mà không sợ rụng lông hay thương tích gì. chú để gà trong một cái làn hay để đồ em bé, sau đó được bọc bên ngoài bởi 1 cái bao có đục lỗ và bên ngoài có ghi người gủi, người nhận. có cả tên mặt hàng và lưu ý khi vận chuyển...............cho gà uống nước xong xuôi mình phi xe đi về thành phố BG. vì Tp BG cũng gần nên chỉ mất gần 2 tiếng tới nơi. hôm nay trời lại nắng lên thỉnh thoảng mình phải nghỉ dọc đường vì nắng quá nên đi ko được nhanh. về đến Tp BG- nhà mình nghỉ ngơi một lát cho gà uống thêm nước...mình lại tiếp tục lên đường lên chỗ mình công tác, chỗ này mình mới nuôi gà ( lục ngạn-BG). ở TP BG là quê của mình, mình chỉ ghé qua nhà thôi. sau đó mang gà lên Lục Ngạn nuoi. đến 12h10 phút thì mình đến nơi.
    chuồng trại đã chuẩn bị sẵn, mình nhốt con gà vào chỗ con ggafv]à bị sổng và cho nước uống, thóc.. và mối mình đổ trên nền ( mối mình bắt sẵn từ sáng hôm trước khi đi). khi mở làn chứa gà ra thì gà vẫn tỉnh táo, mào hơi tím chắc do mệt.mình ko biêt cởi cái túi vải ntn thế là học theo cách của bác Namquoc là cắt chỉ phía đằng sau đuôi gà và kéo gà ra khỏi túi vải. gà đi ị phân khá nhiều ra đằng sau đít dính hết vào lông, mình lấy kéo cắt hết những cái lông bẩn đó đi( vì sợ gà đi ị lần sau phân sẽ dính vào đó thì không hay), sau đó mình cho gà vào lồng nuoi. cho gà vào không bị rụng lông nào cả, gà nhảy vào chuồng thấy mối thế là mổ ăn luôn và bới đất để tìm mối nữa. mình rất mừng vì chú gà này không tông lồng. thấy nó ăn mối xong thì nó đứng im. mình đến gần nó cũng không nhảy gì cả. thế là mình cứ để đó cho nó nghỉ ngơi. hôm nào sức khỏe nó tốt minh sẽ úp hình nó lên cho mọi người xem. gà rất đẹp, hai tai rất trắng.vậy là bao nhiêu mơ ước được 1 chú gà tai trắng rặc nay đã là hiện thực rồi. mình thật hạnh phúc quá
    trong suy nghĩ của mình và mình xem trên mạng thây gà tai trắng rất to, chân rất dài. nhưng hôm nay được xem tận mắt thì thấy gà tai trắng cũng giống gà tai đỏ. chỉ khác nhau cái tai thôi. hi hi.......
    qua đây mình mới thấy giá trị của tình cảm con người thật là có ý nghĩa. từ những người xa lạ vậy mà đến với nhau bằng tình cảm chân thành thật hiếm có. cháu cảm ơn chú Thạnh nhiều lắm lắm chú đã biến mơ ước của cháu thành hiện thực, cũng đã dạy cháu được một bài học về tình cảm giữa con người với con người. mình cảm ơn ticua đã là cầu nối giữa mọi người với nhau. cảm ơn tất cả các bạn trong diên đàn đã có rất nhiều lừi khuyên có ích cho mình.......cháu hứa sẽ nuôi nấng chú gà này tôt nhất và nếu có thể được may mắn sau này cho được ra các thế hệ lai giữa tai trắng và tai đỏ thì thật tuyệt vời.
    chúc cho toàn thể anh em trong diễn đàn sưc khỏe và luôn quan tâm đến nhau. tạo ra được nhiều chú gà đáng quí...........
    1. đây là cái bao giỏ gà
    [​IMG][/URL][/IMG][​IMG][/URL][/IMG][​IMG]http://s1212.photobucket.com/user/minhquynhln/media/DSC02424.jpg.html
    [​IMG]http://s1212.photobucket.com/user/minhquynhln/media/DSC02429.jpg.html
    [​IMG][/URL][/IMG][​IMG]
    http://i1212.photobucket.com/albums/cc456/minhquynhln/bth_DSC02424.jpg
    2. đay là gà trong giỏ
    http://s1212.photobucket.com/user/minhquynhln/media/DSC02433.jpg.html
    http://s1212.photobucket.com/user/minhquynhln/media/DSC02432.jpg.html
    Không hiểu sao hôm nay up mãi ko được hình

GALAIVINHLONG thích bài này.
  2. perilboy

perilboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Chúc mừng chủ topic sở hữu 1 chú gà ân ý, ráng kiếm thêm em mái rặc cho đẹp đôi.

Last edited: 15/5/13
    minhquynhln thích bài này.
  3. Garungdatquang

Garungdatquang Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,930
    Vậy là bước đầu khâu vận chuyển thành công rồi, trên 1000 km chứ ko ít đâu. Cố gắng chăm sóc nó kỹ kỹ nhé cháu. Hôm sau chú sẽ gửi tấm hình chụp khu rừng nó sống lúc bẫy được đó cùng địa chỉ để làm " CMND " cho nó nhé....

minhquynhln and cuongero like this.
  4. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    buồn chết đc, hôm nay khỏe rồi, định lên xem tình hình để kiếm chân gà nướng ăn, giờ ko có, buồn quá, hehe
    @minhquynh : cái gì mình hứa với bạn thì sẽ có mà ( 4 tháng nữa nhớ đt nhắc nha, ko quên ráng chịu)hehe

anxuanloc thích bài này.
  5. cuongero

cuongero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    lại 1 e nữa ra bắc đúng là chú t cùg a ticua có tinh thần bác ái k ai sánh đc. hoan nghên tinh thần ấy bằng 1 tràng pháo tay thật dài đi tất cả các ae :applause::applause::applause::applause::applause::applause::applause::applause::applause::applause:

6. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    chú Thạnh Lúc nào kể sơ qua cuộc chiến với con mồi của con gà rừng này với mọi người biết với nha, kèm theo tâm hình nữa
    - Ticua, mình ko quên lời hứa của bạn đâu, hi.

7. lahanbuidoi

lahanbuidoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Bác này kể rõ từng chi tiết 1, tỉ mĩ thật. CHúc mừng có được chú gà đẹp. Ít bữa nữa chắc cũng nhờ bác kiếm dùm em 1 chú tai đỏ chuyển về miền Trung quá.

cuongero thích bài này.
  8. cuongero

cuongero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    Một ý kiến khá hay đó a .bac minhquynh cố găn nhé ở đây gà tai đỏ hiếm lắm ae ở đây cũng thích gà tai đỏ lắm

minhquynhln thích bài này.
  9. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    u. kế hoạch của mình và bác Namquoc là cho lai tạo ra gà mồi, rồi đi bẫy. để khi nào mình bẫy được mình sẽ gui anh em miền nam nếu anh em nào cần. vì mn ko có gà tai đỏ mà. nhung chắc là phải mất 1 tg dài nữa mới có, các bạn cố chờ nha, vì đây là thú chơi lâu dài mà.
    ( ticua 4 tháng nữa giúp mình, thì chắc kế hoạch này sẽ nhanh hơn rất nhiều. hi...hi.....)

cuongero thích bài này.
  10. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    mùng 2 tết năm nay có bắt đc 1 e bổi ( e duy nhất trong năm, năm nay xui quá, con mồi bị chết nên chẳng đi đc ), lúc bắt e này thì nó bị dính mồng nên giẫy đổ máu tùm lum, tưởng đâu chết rồi, nhưng nó hay quá ( gà rừng mà nhịp gáy nhanh hơn gà mồi với giọng sấm chuẩn, về đập cánh 1 cái, gáy 3 tiếng, lại đập cánh )tiếc ko thịt, quăng vào bội nuôi luôn.qua tết xây chuồng mới, bắt ra bắt dzô cũng 4 5 lần, tính là nó ko sung nổi nên nuôi để mùa sau, e dè đâu chiều này nó gáy, hix vui ko thể tưởng.( hơn 3 tháng rồi ko nghe gà rừng gáy, giờ nghe đc hạnh phúc thiệt).
    mình thì giờ ko giữ gà nhiều, chỉ còn 3 bầy f1 thôi( con trống giống đem tặng cho 1 người a gần nhà ) nhưng hi vọng mùa sau có đc khoảng 3 4 e gà mồi để tặng, chỉ giữ lại 1 e chơi, vì năm nay chỉ cản lấy gà mái ( để năm sao lai gà 75% ) và kiểm tra 3 giống gà xem giống nào tốt hơn. mong đc giao lưu với các a e chú bác ở các tỉnh lân cận Bình Dương để chia sẽ thêm( ko bán nên miễn hỏi giá, thích thì tặng nha mọi người ).

11. firewallpaultra

firewallpaultra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    731
    Em khoái câu màu đỏ của bác. Em mê gà rừng lắm bác có tặng em không?
    Vui với bác ticua tí, nhưng em đang tìm con gà trống rừng rặt gáy và đạp mái được, bác có chia lại em. Số đt của em là 0968 659 063. Em ở Q9, Tp HCM

12. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    gà rặc mình chỉ nuôi 1 con, vừa để cản mái vừa để nghe gáy cho đỡ ghiền, mình nuôi gà lai là chủ yếu ( chơi gà mồi nên ko nuôi rặc nhiều ). tiếc là ko giúp đc bạn rồi, nếu thích thì mời bạn ghé chổ mình chơi 1 lần. rất vui đc đón tiếp a e cùng đam mê.

13. firewallpaultra

Thích đã nhận:
    731
    Bác ở chổ nào ở Bình Dương cho địa chỉ, nếu gần em ghé bác tham quan bộ sưu tập của bác.

14. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    nghe bạn nói bộ sưu tập mà mình muốn trốn quá, hehe
    mình chỉ nuôi đc có 1 ít thôi, làm gì mà đến bộ sưu tập, mình ở ngay tại TT Uyên Hưng- Tân Uyên-Bình Dương. a e nào ở gần chạy qua mình đãi 1 bữa thịt cầy.

15. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    vãi thịt cầy anh tí ơi.....................................

16. firewallpaultra

Thích đã nhận:
    731
    TT Uyên Hưng- Tân Uyên-Bình Dương. Từ Suối Tiên, Q9 mà đến chỗ bác thì cũng 40km. Chừng nào có đi ngang thì mới nghé được bác cho số đt có gì liên lạc.

17. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    cái này thì mình xin lỗi vì ko đưa số đt đc, nhưng bạn lên ngay chợ Tân Uyên, hỏi tên Tí Cua thì ai cũng biết ma, dễ tìm lắm.
    @listen : vào đây a đãi thịt cầy no thì về.

18. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    hí hí....em thèm thịt cầy lắm.....mặc dù chưa ăn bao giờ......má không cho ăn.....hix thèm

19. Garungdatquang

Garungdatquang Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,930
    Listen ! Gà sao rồi cháu ? Nó ăn mạnh chưa ? Mồng đỏ lại chưa ?

20. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    tuần sau chú Thạnh vào Bình Dương, có a e nào về chổ mình nhậu ko, hehe thèm nhậu quá.