gà mồi tập lì bằng cách nào

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi listen_to_me, 24/3/13.

1. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Tình hình là như thế này các bác ạ.......
    Qua 1 thời gian xem xét con mồi của em...nói chung là cũng ổn.....từ dáng người ,giọng gáy, cử chỉ cũng tạm được.....nhưng hôm nay em cho nó đi thư vài chân với mấy con gà tre kiểng thì em mới biết 1 điều là nó rất yếu vía các bác ạ....tình hình là đầu tiên em cho nó nhảy với con gà trống ta mà tơ.....nó nhảy 2 cái thì con trống tơ chạy...rất hưng phấn em chờ 1 chút rồi cho nó nhảy với con gà tre ko có cựa...2 con lao vào nhau rất xung.......con gà mồi của em nhảy đá qua lại được mỗi con 5 cái....nhưng em thấy chỉ đá gió chứ ko thấy trúng gì cả......nói chung là gà em ko dính đòn nào cả........nhưng sao hết cái thứ 5 thì gà em bỏ chạy...cả cuộc đấu chưa được 1 p.....em rất phân vân....và em cũng xem mấy clip bẫy gà cũng nhìu trường hợp gà mồi gáy rất xung nhưng bổi về nhảy cỡ 2 chân là mồi bỏ chạy kèm theo bể mồi luôn.....

Vậy em xin thỉnh ý kiến của các bác về cách nào làm cho gà mồi lì hơn....tránh trường hợp bị bổi dập bể gà......( ko tính trường hợp bổi già,cựa bén )

loc ct thích bài này.
  2. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Theo mình bản tính con gà có lì hay không là do bản năng chứ không thể luyện tập được,chỉ có con già sẽ lì đòn hay con gà tơ thôi.Gà mồi của bạn bị vậy có thể do còn quá tơ,cự chưa mạnh thôi,bạn nuôi già gà rồi thử lại xem sao.Nếu không ổn nữa thì tốt nhất bạn kiếm con mái khác về đổ lại thôi.

3. tieuphu_xunau

tieuphu_xunau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    560
    nếu gà còn tơ thì em nên cho nó dẫn mái 1 time để gà có tính làm chủ bầy đàn.bỏ qua nỗi sợ hãi vì( sĩ diện của trưởng tộc)nên cách ly mấy gà già làm nó sợ mặt,lâu lâu kiếm 1 con nào đó xích chân lại cho làm bao cát sống cho nó tập ưng trảo công,nên thay đồi bao cát nha,càng nhiều càng tốt.là nó nổi máu anh hùng liền hà!a toàn huấn luyện mây tân binh bằng phương pháp này.thấy có hữu dụng.chứ kiếm dc mồi ưng ý thì khó lắm.mình chịu khó cần cù bù thông minh thôi.chúc em thành công

4. listen_to_me

Thích đã nhận:
    660

dạ em cảm ơn anh......cũng 1 phần là do nhà em nó nhỏ anh ạ.....ko có chổ nuôi gà mà đam mê quá nên phải làm cái chuồng gà nhỏ nhỏ trên hiên ....mà cái hiên cũng nhỏ xíu à.....mỗi lần đem gà đi tập là phải đi xa lắc....nhưng thôi....đam mê là trên hết...

nhưng mà con mồi của em nó cũng chả sợ đâu....mấy con kia đá nó chạy nhưng chạy được 1 đoan là đứng gáy như thường.....giống thằng công tử bột ngại va chạm anh ạ....

nhocalone and catphien like this.
  5. lahanbuidoi

lahanbuidoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Kiên nhẫn 1 chút Thắng ơi, em mà cho nó đá nhiều có khi hỏng gà đó. Nó mấy tháng rồi nhĩ. Bửa nào anh đi bẫy em nên kẹp nó đi theo để dìu nó lên. hịc anh đã nói rồi, có dòng máu bao công thì không bền đâu. Bữa nào kiếm 1 em mái rùi vô gà anh đạp để làm 1 bầy mới đi e

listen_to_me thích bài này.
  6. listen_to_me

Thích đã nhận:
    660
    nó được 1 tuổi rồi anh ạ......mà trên đầu nó vẫn còn đang ra lông anh ạ....để qua đợt học này em cho nó ra rừng gáy xem sao

7. trantienmyduc

trantienmyduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    417
    Theo mình gà lai rừng còn tơ thường rất nhát đòn, sau 1 mùa lông mới thấy được cái lì của nó!!! nếu ko đúng các Bác thông cảm!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

listen_to_me thích bài này.
  8. listen_to_me

Thích đã nhận:
    660
    nghe bác nói em mừng quá.....vậy chắc con mồi của em cứ để cho thời gian rèn luyện nó