gà mồi và giỏ đựng gà mồi

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi minhhai_kh, 11/11/12.

1. minhhai_kh

minhhai_kh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    622
    mới tuyển thêm 1 con gà mồi, tự làm giỏ đựng chuẩn bị lên đường mùa này.
    giỏ chất liệu bằng gỗ hương, bạt chống nóng
    mời anh em xem nhé
    đầu tiên là em gà mồi mới tuyển
    giỏ đựng gà mồi

Last edited: 11/11/12
    sinmydung, Coc Tia, freelove and 12 others like this.
  2. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    bác đi vòng vòng chợ đầm ở ngoài bác đặt mua mấy người đan nia. (loại dùng thể phơi mấy loại nông sản). mua về cắt ra nếu mới làm thì có thể ngâm nước 1 time cho xài đc lâu. còn nôn nóng thì cắt ra làm liền. đi vài vòng tìm thêm 1 ít mây về làm viền. về làm tương tự như các a,e hay post. thế là ok. bác làm vậy mất chuyên nghiệp quá. trông ko ưng mắt lắm. đôi dòng chia sẻ cùng bác.tổng thiệt hại cho cái giỏ đựng khoảng 30-40 nghìn đồng thôi.

3. minhhai_kh

Thích đã nhận:
    622
    cảm ơn bác, nhưng từ chỗ em ra chợ đầm xa quá, cả đi lẫn về 200km, em có vật liệu tại chỗ ngồi cò cưa hết 2 buổi mới xong. công nhận giỏ đựng bằng tre đan nhìn thẩm mỹ thật , nhưng em lại ko biết làm viền nên làm đại cái giỏ loại này.

Coc Tia, anxuanloc and mayrau9018 like this.
  4. trantuancuong

trantuancuong Active Member

Thích đã nhận:
    35
    con gà mồi có vẻ già quá rồi phải không bác ? sao bác không kiếm em tơ nào mùa này đánh cho chạy ga

mayrau9018 thích bài này.
  5. minhhai_kh

Thích đã nhận:
    622
    chú gà mồi này chỉ nặng 0,8kg, liệu có nhỏ con quá không các bác

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:37 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:34 PM ----------

còn này khoảng 2 mùa, của ông anh giải nghệ nên chuyển hộ khẩu cho mình.
    con này tướng nhỏ và mới cưa bớt cựa hôm qua để "cáo già dả nai tơ" với mấy anh trống rừng

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:07 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:37 PM ----------

giọng gáy gà mồi
    http://www.youtube.com/watch?v=kFlY0BlhJnM&feature=youtu.be

Last edited: 12/11/12
  6. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Uây.... em tưởng gà nghe tiếng gáy và nhìn bộ lông mã lẫn kích thước để xác định đối thủ già hay non chớ bác. Chúng cũng biết nhìn cựa để đánh giá đối thủ hả bác.

7. minhhai_kh

Thích đã nhận:
    622
    đúng đấy, theo mình nghĩ thì ngoài nhìn dáng và nghe tiếng gáy còn nhìn cựa để đánh giá đối thủ nữa đấy.
    theo mình nhìn cựa là quan trọng nhất vì nhìn cựa để đánh giá đối thủ, cho nên mấy người đi đánh gà rừng có những con cựa dài quá phải cưa cho ngắn lại đi bẫy dễ dính gà rừng hơn

8. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    các bác đừng lầm như vậy ko con gà nào nhìn cựa đối thủ mà sợ đâu ( lỡ các bác cưa cựa rồi sao con gà rừng nó biết). ai cũng nghĩ gà tơ gà sẽ nhạy đá, nhưng con gà rừng đã lên máu bảo vệ lãnh thổ cùng bầy chân dài của nó thì các bác sẽ thấy nó đá trối chết con mồi mình đấy. lý do ai cũng thích gà tơ vì giọng gáy của con gà tơ chuẩn nét rừng gà rừng nghe hạp tiếng chạy về đá thôi.gà già chơi đc ngắn mùa, vì chơi gà đc có mấy năm thôi mà chọn con gà già chơi ko đc bao lâu.
    mới mùa gà năm rồi ông gần chỗ e có 1 con gà 7 mùa. gáy giọng gà rừng chuẩn ko bễ tiếng từ tiếng cất đến tiếng chốt hậu. ông đó mua ở bên cam về cặp cựa dài 3-3,5 cm.khi đứng bình thường 2 cây cựa gác lên nhau như kiếm vậy.(các bác thử tưởng tượng nhé). trong suốt từng đó năm nó cho ra bao nhiêu là con cộng với chiến tích bắt gà trận đẳng cấp của nó.sanh nghề tử nghiệp nó bị gà rừng đâm chết mùa vừa rồi. thế hệ gà con của nó chưa con nào đc như vậy....(e đã từng cầm chơi con của nó)
    vậy thử hỏi các bác khi con gà mình gáy hay gà rừng chạy tốt.hạp tiếng thì già mình sẽ để làm gì. có phải để giành chơi đến khi nó chết ko- hay làm thịt........
    đừnmg sai lầm mà nói là gà già, gà rừng ko dám đá nhé.khi mới chơi e đã từng nghĩ như vậy nhưng khi giao lưu nhiều rồi thì mới vỡ lẽ

mayrau9018, Cafenong, xanugl and 3 others like this.
  9. vonhuy3

vonhuy3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,149
    Gà đẹp quá, giá mua có mắc ko bạn ?

10. hong sam

hong sam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,243
    cưa cho nó nhảy khi hăng khỏi dính vào người đi bảy thôi ........ nhất gà nét ở khánh hòa cựa rất dài mới chơi được ,,, 2 đến 3 năm mới chơi ..loại này rất nhát gáy thì như rừng tập nhiều năm mơi chơi được ....nhát vô bờ bến...nhảy lở đăm trúng tay nên cắt đi .....ai chơi gà nét lai f1 xịn liền kèo sẻ biết điều đó thôi ...ai chơi được con nét chuẫn liền kèo lên tiếng cho anh em học hỏi deyyyyyyyyyyy

11. minhhai_kh

Thích đã nhận:
    622
    mình thấy nhiều trường hợp gà mồi gáy gà rừng về, nhiều con không dám vào đá mà chỉ đi vòng quanh một hồi kênh với gà mồi một hồi rồi tự biệt tăm luôn, nhưng hôm sau mang con khác vào thì bẫy được. mình nghĩ gà rừng ko phải con nào cũng bẫy được, có con khi mới lớn bị con khác ăn hiếp nên khi đến lãnh thổ mới nó cũng phải dè chừng xem đối thủ như thế nào mới dám đá.

mayrau9018 and xanugl like this.
  12. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Bác Hải nói cũng đúng, cũng như người thôi, đánh nhau cũng phải lựa đối thủ chứ, nên lựa chọn gà mồi nhỏ con thì dễ bẩy hơn.

minhhai_kh thích bài này.
  13. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    mấy bác nói đúng thôi....chứ mình có nuôi con gà trống lai....cho nó ăn bổ quá...nó to gần bằng gà nhà......đá đấm gì được

14. minhhai_kh

Thích đã nhận:
    622
    còn mồi này của ông anh giải nghệ tặng lại cho mình. ông còn gửi thêm 4 con nữa (mẹ rặc + 3 con lai) ông bảo nuôi từ trứng lên được hơn 4 năm rồi. mình nhìn thì

con này hình dáng thì không giống gà rừng rặc chút nào, nhưng mình nhìn thấy trên cơ thể của nó chỉ có 2 điểm giống gà rặc thôi, đó là chân thon, cao, vẩy mịn và trên tai có có vệt màu đen (đặc điểm này chỉ gà rừng mới có, gà lai đến trên 80% vẫn không có nha). còn lại màu lông, mào thì không giống chút nào.
    anh em xem nhé

Last edited: 13/11/12
  15. tieuphu_xunau

tieuphu_xunau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    560
    Cu An thấu tình đạt lý nè! có ai am hiểu hơn về gà mồi .thì xin comen đi!

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:29 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:58 PM ----------

Gà và ,bổn gà mình k nói , nhưng ở đây mình thấy minh hải làm cái lụp tội nghiệp con mồi quá!mình sẽ về" Tô Hạp" làm cho riêng minh hải 1 cái lụp! nếu bạn wecom!còn k thì ...Tự sưu tầm theo mẫu."BÌNH HƯNG HÒA" ấy! ặc ặc ặc!

16. phamngoctam

phamngoctam Hội phó cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    2,651
    E mái lại chứ ko phải rặt đâu A Minh Hải ơi! E chỉ thấy con mắt màu đỏ là giống gà rừng thôi...Còn vệt đen trên tai thì gà lai cũng có e có con gà lại chưa tới 20, 30% mà vẫn có vệt đen trên tai nè...Giờ chưa kịp chụp hình e sẻ bổ sung hình sau.

mayrau9018 and minhhai_kh like this.
  17. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Đúng là giao lưu học hỏi mới vỡ vạc ra. Thanks các bác nhiều.
    Thèm sở hữu một chú gà mồi chiến quá, hi hi.... hết mùa gà trong nam bác nào nhượng lại cho em một chú nhé, Ngoài bắc ra tết mới vào mùa mừ :D

Last edited: 14/11/12
  18. minhhai_kh

Thích đã nhận:
    622
    mình cũng thấy con mái này lai nhưng ông anh ổng bảo ông lượm trứng gà rừng về ấp nở được 5 con nhưng đi toi hết 4 con chỉ còn mình con mái này.
    em cũng chẳng muốn cãi với ông làm gì. thôi ý em pots hình để chia sẻ thông tin với anh em để biết thôi.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:25 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:20 PM ----------

thêm vài hình ảnh gà rừng lai mùa vừa rồi, anh em trao đổi nhé.
    bọn này thích ngủ cây, không thích ngủ trong chuồng

phamngoctam and cocghe like this.
  19. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Tuy nhiên vẫn có đó bác anxuanloc ơi....??? Hiện nay e đang sở hữu 1con mồi đi rừng đc 3-4 mùa và sản phẩm cả mái lẫn trống đc khoảng 200con rồi, nhưng bây giờ nó gáy trầm giọng kiểu gà già rừng, vóc dáng to ra, phong thái tự tin, dụ gà mái thì nghe rộn ràng lắm lắm như bắp rang ý, nên gà rừng tơ không dám vào đá nữa,chỉ con nào máu lửa nhiều mùa mới dám mon men lại gần nó thôi, Đi bẫy đặt 2con mồi mà chỉ dính bẫy con mồi tơ 1,5 mùa thôi con già này nó k dám đến nữa(trừ gà mái).
    Hôm rồi cho đá thử gà tre thiện chiến mấy hồ, sau sợ hỏng nên tách nhốt riêng, vài hôm sau ngứa ngáy rảnh việc lại thử cước, k ngờ vừa giáp mặt em tre ù té chạy liền, điên tiết cho tắm luôn nước sôi bác ạ...
    Hóa ra mấy hôm chỉ nghe tiếng gáy, tiếng dụ mái thôi mà e gà tre đã bị thua rồi mà nó lại là chủ chuồng và chủ bầy gà mái nhà e đấy nhé,đá trận với những gà tre giao lưu quanh quanh nhà chưa thua con nào cả,lại còn thắng cả 1con mồi nữa, còn con rừng già kia là e mới bắt nhà ô bác về đấy...
    Thế nên đi bẫy mồi là gà vừa vừa thôi thì dễ trúng hơn...như con gà của chủ top cũng là vừa tầm, nhưng nhìn sắc thái, phong độ k bền, bị bể thì mất công lắm.

To: minhhai_kh; Mái lai rừng thì đúng rồi nhưng nó có nhiều nét rừng nên vẫn ok...!

Ở gần cầu Rứa ngta bán có vài chục nghìn 1 cái giỏ đựng gà to nhỏ lớn bé có hết mà vừa đẹp lại thoáng mát, đi rừng lâu gà sợ nhất bí hơi bó nhiệt nó sẽ mau xuống sức đó nhé...đến nơi có khi k còn hơi để mà gáy nữa...hiii

nguyendinhtrang and minhhai_kh like this.
  20. hong sam

hong sam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,243
    to: coctia chỉ nơi địa chỉ bán dỏ cho em xem với .. có hình không anh