gà mùa thay lông !

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi timrgv, 14/7/08.

1. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    gà vào mùa này thay lông gần hết kô có con nào đá đc cả :crying:

2. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
  3. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
  4. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
  5. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
  6. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
  7. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
  8. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234

2 con này khá lắm, chân cẳng đẹp, vảy đan sâu. Không biết làm được mấy cái rồi?

9. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Nhìn từ xa, nhìn như một đàn gà lai. Khi bắt lại chụp hình thì...gà đẹp quá!

Con này lườn dài,mặt mày cũng sáng sủa, tuy nhiên bộ chân con dưới nhìn khoái hơn. Con này có tương lai!

10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234

Con này mặt dữ, chân cẳng đẹp .

11. tuanculanthoi

tuanculanthoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    anh ơi nuuoi gà kiểu này ngoài em kỵ lắm hỏng hết gà anh ah
    ví dụ:lộn tông,vỡ gà........nhìu lamứ em chanửg bít nói jì nói chung gà mà nuôi đi chiến thì phỉa chăm sóc đặc biệt chứ để như thế này gà lại đạp mái lung tung............em nói jì ko pải mong các sư huynh thông cảm nha........!keke

12. vongmaihonque

vongmaihonque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    376
    Gà này ở ngoài Bắc chắc chắn một điều là không ai đem chọi. Nó rất mong manh, chân nhỏ, cổ nhỏ, mỏ nứa gà sẽ kém bền. Lông đuôi lông cánh dầy và bóng mượt gà rất mau gà này chỉ trồng cựa sắt đá đấm ăn may thôi, xoẹt xoẹt vài cái dính cựa sắt là đi tong ngay. Gà của Anh sẽ thay lông rất nhanh vì nó không được om bóp được vào nghệ lại thả rông. Ngoài Bắc chúng em chọi gà dù sao vẫn mang tính nghệ thuật có trận đá cả ngày không kết thúc được do hai con gà quá bền đòn đi đòn lại lối năng khắc chế nhau, nói một cách khác là đòn lối xuất chúng.

13. phước khánh

phước khánh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    cái mồng con này nhìn ngộ qua! ít thấy con nào vậy lém nhoa

14. fresca

fresca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    vườn của bác đã wá.gà cũng đẹp nữa.gà thay lông zậy chứ nào đá lại được bác

15. changkhohocyeu

changkhohocyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Gà của anh đẹp quá anh ơi. Gà này anh mua hay anh nuôi từ nhỏ zậy???????????????????

16. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình xin bổ xung 1 số ý kiến của bạn vongmaihonque
    gà này không như gà đòn bạn à . và dĩ nhiên cách xem gà cũng khác !
    đá gà cựa thì tính may rủi cũng chỉ chiếm 1 phần nhỏ thôi ! chủ yếu vẫn là do bản lĩnh của mỗi con gà quyết định !
    đá gà cựa cũng là nghệ thuật , và quá trình chăm sóc con gà cựa cũng công phu không kém gà đòn đâu !

Last edited: 15/7/08
  17. dragonfile

dragonfile New Member

Thích đã nhận:
    0
    bác nào post lên cách lựa một chú gà tốt cho em học hỏi với.chỉ cách chọn gà non luon nha bác.hay bác gửi vào mail em nha.
    rongcon3979.
    cám on bác trước nha.nhớ gửi sớm cho em nha.để em tuyển một em về nuôi nha.hihihii

18. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Kinh nghiệm về cách chọn một con gà hay, gà đẹp có ở một số bài viết trong diễn đàn rồi thì phải, bạn có thể vào đọc để tham khảo thêm!

19. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Bác so sánh gà lông đá cựa với gà đòn cũng y như là bác so võ sĩ quyền anh với wushu đánh kiếm, 1 bên cần sức vóc 1 bên cần sự nhanh nhẹn. Em có vài ý kiến về con gà cựa:
    1. Gà đá cựa sắt tuy có may nhưng những con hay sẽ dễ thắng hơn. Vì thế mới có những con vài chục triệu đồng, nếu đá cầu may thì chẳng ai bỏ số tiền lớn để mua con gà về mà phần hên xui nhiều hơn tài nghệ. 1 con gà cựa có thể đá ăn ngày 3-4 cái là chuyện thường, thậm chí có con ngày ăn 9 cái, điều này ko phải may đâu.
    2. Gà cựa cũng có bổn bang đàng hoàng, có những bổn gà mà gà tơ chưa cự giá 1 con 4-5 tr, thậm chí gà dạt trong bầy giá cũng trên chai.
    3. Những đòn hiểm của gà cựa cũng khác con gà đòn, gà cựa con nào chịu đá nách, đá lưng, gặm lông tốt là gà hay, nều đem đi đá đòn thì đá những chỗ đó ăn thua gì đối phương.
    4. Gà cựa hơn nhau ở chỗ ra chân nhanh, chính xác, quan trọng là khắc chế nhau ở mấy chân đầu chứ ko phải chờ nước sau, chờ từng hồi mới ra đòn hiểm hạ đối thủ, thử hỏi anh có mạnh cỡ nào, anh thường ăn ở những hồ sau nhưng anh bị dính 1 vài cây ói máu hoặc bò lết thì anh còn đủ sức để hạ đối thủ ko, nếu anh thắng đc đó mới là may mắn.
    5. Vì gà cựa cần ở sự nhanh nhẹn, bay cao, đá nhanh nên cốt phải nhẹ hơn gà đòn, bác xem mấy con gà lông của VN mà còn chê như vậy, nếu bác xem gà Mỹ chắc bác còn chê ác hơn, nó mỏng manh, lêu khêu, lông lá ko như gà mình mà khẳng khiu, nhưng trong lĩnh vực đá cựa sắc nó 1 thời là nỗi ám ảnh của dân chơi gà về tốc độ và số lần ra chân trong 1 đòn của nó.
    6. Chơi gà cựa cũng là 1 nghệ thuật, nó cũng có những ngón đòn hay để dân ghiền bàn hoài ko hết chuyện, nuôi gà cựa tuy ko cưc bằng gà đòn nhưng cũng ko dễ, tay mơ ko thể nào nuôi tốt bằng những tay nhà nghề, và nếu nuôi theo kiểu gà đòn chưa chắc con gà cựa nó phát huy hết khả năng của nó.
    7. Và cuối cùng em có 1 con gà cựa đã 3 mùa lông, màu điều mật, chân trắng, nặng 3,5kg, nếu có bác nào nuôi gà đòn lão luyện hãy chọn ra con hay nhất nếu đồng chạng em chấp cho 2 phân bạc, hoặc em chấp cho 2 chấm gà hẹn đá cựa sắt ở SG, bao sổ mấy bác luôn.
    Em viết hơi dài vì em nghĩ đây cũng là ý kiến của ae theo trường phái gà cựa, cũng như nếu tụi em nhìn con gà đòn theo quan điểm của mình thì cũng có nhiều cái để chê lắm các bác à! AE đồng môn nào đồng ý thì cám ơn cái nào để em biết có bao nhiêu người cùng quan điểm vối mình. Thân tất cả các ae!!!!!

20. timrgv

timrgv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    con này còn mong manh hơn nữa nè !
    do đang thay lông nên vậy đó , các bạn muốn bình luận gì thì thoải mái !

Last edited: 17/7/08