gà nhà em đẻ có trứng àh giúp em với

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi vip_buon, 31/12/11.

1. vip_buon

vip_buon Member

Thích đã nhận:
    4
    em mới tập chơi gà nên không biết nhiều mong mấy anh chỉ em dùm..hôm qua em nghe gà nhà em kêu tìm ổ đẻ nhưng sáng dậy ra coi thi em thấy chỉ có 1 trứng à:crying::crying::crying: nhưng nó cũng không chịu ấp.nếu không ấp vậy trứng có hư không vậy.em cho gà ăn lúa+gạo+thức ăn hjx ngoài ra em hông biết cho ăn gì thêm cả.hjx :crying::crying:

2. hiep

hiep Guest

chẳng nhẽ bạn tưởng gà đẻ nhiều trứng 1 lúc hay 1 trứng rồi ấp luôn à????????????????
    quả trứng đầu tiên để nguyên đấy để làm trứng mồi cho gà đẻ cũng được, quả trứng sau hãy đem cất đi bạn ạ, khi nào gà đòi ấp mới đem vô cho nó nằm ấp.
    bạn nên tìm hiểu thêm về gà đẻ và cách chăm sóc gà từ các bài viết trước đó chứ đừng vội hỏi điều như này, thân.

3. birain_vu

birain_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    bạn này làm gà mà như heo ấy, đẻ 1 lúc nhiều nhất là 2 quả thôi không đẻ nguyên cả 1 ổ trứng được đâu bạn nhé, bạn cứ để lun trên ổ đi đừng mang đi đâu, đẻ xong tức thời nó sẽ vào ấp, quy luật tự nhiên

thanhnguyentn and vip_buon like this.
  4. namga

namga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    còn tình trạng gà mái đẻ ra ăn luôn cả trứng thì phải làm sao hả các bác mặc dù đã cho ăn đủ chất(lúa + cám hydro + chất khoáng...)

thanhnguyentn thích bài này.
  5. kim lộc kê

kim lộc kê Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    bạn vip_buon vui tính thiệt
    ngoài nguyên nhân là gà có thói quen ăn trứng thì khi đẻ xong nếu trứng đó móp, dập thì con gà sẽ ăn luôn, bạn xem lại ổ đẻ có đủ êm không

thanhnguyentn and vip_buon like this.
  6. vip_buon

vip_buon Member

Thích đã nhận:
    4
    hyhy em mới tập chơi gà nên hok biết nhìu mong mấy anh thông cảm nhé.

7. namga

namga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    Ổ thì rất êm, thậm chí mình bỏ trái bóng bàn vào ổ để làm trứng mồi tránh tình trạng trứng thiệt làm mồi bị mổ cũng bị con mái nòi đầu chuồng mổ cho vở cả bóng, giờ mình cách ly em nó rồi. Chờ 1 ngày đẹp trời sẽ xuống tay nhưng vẫn tiếc vì chưa được lứa con nào

8. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    ớ,,,,,chủ thớt tưởng gà đẻ như rúa nước mặn àh?
    mổi ngày 1 trứng là có năng suất ùi đó....lúc trước gà nhà mình đẻ 3 ngày mà có 2 trứng hà..

9. cocobantam

cocobantam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    bạn có rảnh chạy xuống chợ lớn lại tiệm Ngọc Yến mua cho nó vài cái trứng giả bỏ vô bảo đảm nó mổ gãy mỏ mà trứng vẫn y nguyên vài lần vậy là bỏ tật thôi

10. Lucassilva

Lucassilva Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Ha ha ha, đọc tiêu đề tưởng trứng làm sao, ai ngờ vào rồi đọc bài xong thì giật hết cả......... lùi, bác chủ top ngố ghê, nghe mình nói kinh nghiệm của mình nhé, gà nhà mình là giống gà Tre miền Bắc, người nhỏ chân cao mồng dâu. Gà mẹ khi đi đẻ thì lần đầu sẽ đẻ 1 quả, cho ăn đầy đủ thì sẽ đẻ thường xuyên với hiệu suất 1 ngày 1 quả, chỉ thế thôi. Vì 1 quả trứng được tạo thành hoàn chỉnh thì phải mất 24-25 h đó bạn. Nếu ăn ko đủ chất sẽ có 2 trường hợp xảy ra mà mình đã gặp rồi, đó là đẻ sớm hoặc đẻ muộn. Ví dụ đẻ sớm là khi con gà vừa mới đẻ buổi trưa xong đến chiều tối lại đẻ ra 1 quả trứng vỏ mềm hoặc ko vỏ. Đẻ muộn là cứ 2 ngày hoặc 3 ngày mới đẻ 1 quả. Thường là cứ như vầy. Còn khi gà đẻ bạn đem cất trứng đi và ko cần để trứng mồi cũng được nhưng để trứng mồi thì gà sẽ đẻ nhanh và nhanh ấp hơn, bác nào muốn vắt con gà thì ko cần để trứng. Mình đã làm thử cả 2 trường hợp. Mình để trứng thì gà nhà mình chỉ đẻ 9 quả thôi (để trứng mồi nhé) còn khi không để trứng thì nó đẻ tới 20 quả rồi mới cục cục đòi ấp, hề hề. Lượt đầu mình để nó ấp, lượt sau nhiều quá mình cho mái vú ấp, mái vú là con gà ta. Gà con nở toàn bộ, đến nỗi khi được 2 tháng mình phải bán bớt, chỉ để lại còn 5 con gà con đẹp nhất thôi. Bạn thấy gà trống nhà mình năng suất ko =)), đợt vừa rồi mới cho ấp 12 quả, nở 10 bé :)), cha nhạn mẹ xám cắt mà ra thành 1 vườn chuối, ko 1 con nhạn nào T_T. Mình thích nhạn.

vip_buon thích bài này.