gà nhà em toàn nở ra gà mái

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Hòa Bình, 8/2/14.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Hòa Bình

Hòa Bình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    chào các anh chị em trong dd:nhân dịp đầu xuân chúc mọi người năm mới an khang thịnh vượng, năm nay có nhiều gà hay hơn năm trước! em xin đưa ra một vấn đề để mọi người - nhất là ai có kinh nghiệm nhiều trong việc nuôi gà rừng sinh sản. gà nhà em có 4 gà mái. 2 con đã ấp trứng và nở ra toàn gà mái. ở khu vực gần nhà em cũng có người nuôi gà rừng và cũng gặp trường hợp như em. Em xin hỏi các anh chị là điều kiện như thế nào thì gà mới nở trứng có trống, có mái như ngoài tự nhiên? Khi ta nuôi nhốt thì yếu tố nào ảnh hưởng tới giới tính của gà con khi nở? Mong được anh em chỉ giáo!!

2. AKAY_QNINH

AKAY_QNINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,189
    Hihihi...Theo AKay thì Gr cũng là loài máu nóng(như con người)nên tỉ lệ sinh sản ra trống/mái sẽ không hề chịu ảnh hưởng của yếu tố môi trường(chỉ loài máu lạnh,vd:bò sát thì tỉ lệ con đực/con mái tùy thuộc nhiệt độ môi trường khá cao).Trong trường hợp như Bạn nói thì cách duy nhất là thay đổi con trống khác thôi.

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:00 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:54 PM ----------

Năm mới...Chúc B vạn sự như Ý,như Việt Nam(2 nước này tỉ lệ chênh lệch trai gái khá cao)

3. Hòa Bình

Thích đã nhận:
    57
    hic. mình kiếm mãi mới được 1 e trống. giờ thay trống thì tìm đâu ra giờ.....bùn ghê! đành phải đợi tiếp lứa sau xem thế nào vây.!

AKAY_QNINH and thanhbaoloc like this.
  4. minhtay pro

minhtay pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    theo như gà nhà m thì thường mùa mưa tỉ lệ trống ít mái nhiều.6con thì 4mái 2trống còn về mùa nắng thì tỷ lệ trống cao hơn.ko biết có fải lã do khí hậu ko

5. vuongthanhthong

vuongthanhthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    373
    nhiệt độ củng ảnh hưởng đến tỉ lệ trống mái nửa đó bạn ơi.vật liệu lót ổ gà củng quyết định đến tỉ lệ trống mái nửa đó !

6. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    gà cứ đẻ ấp nở thành công là tốt rồi bạn ơi ..... vừa rồi gà của mình nở được mấy đàn nhưng tèo hết rồi ..... may mắn trong lứa đầu tiên còn được một em trống ..... đặt kỳ vọng cho mùa gà năm sau .....

7. Hieu Ca Rem

Hieu Ca Rem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    909
    chuyện này thì mình k rõ lắm, chắc cũng có lẽ là do nhiệt độ ấp, xin mượn topic của chủ thớt xíu, a nam ơi năm nay e k ra thăm a đc rồi, mama k cho đi anh ah. xin cáo lỗi a nam nha

8. thanhbaoloc

thanhbaoloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    nhà em thì ấp nở 1 bầy 6 con toàn trống. 1 bầy 9 con 2/3 là trống. hehe. hình như mái tơ nó ra toàn trống thì phải.

AKAY_QNINH and Hòa Bình like this.
  9. firewallpaultra

firewallpaultra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    731
    Theo mình thì bạn nên đặt ổ cách mặt đất và lót ổ mhiều rơm, ổ trứng đủ ấm và thông thoáng hơn tỉ lệ gà trống sẽ cao hơn.
    Cái này do những người có kinh nghiệm chỉ mình. Mình đã thử và thấy ổ trứng được lót những vật liệu giữ ấm tốt hơn sẽ có tỉ lệ trống cao hơn.

10. trihuynh

trihuynh Guest

Theo tài liệu tôi đọc được, khác với động vật có vú: con đực quyết giới tính cho đàn con của chúng, ở loài gà: con mái mới quyết định giới tính cho đàn con. Vì vậy ở loài gà con trống "vô tội" trong việc đàn con nhiều trống hay nhiều mái. Do đó nếu muốn thay gà bố mẹ để đàn gà con có nhiều trống hay nhiều mái thì thay gà mái sẽ là hợp lý hơn.
    http://agriviet.com/home/threads/12...trien-phoi-ga-co-che-xac-dinh-gioi-tinh-o-ga?
    http://xuandan08.violet.vn/entry/list/cat_id/6971880

11. gảunghcm

gảunghcm Active Member

Thích đã nhận:
    10
    bạn này nói đúng đó, nhưng theo mình biết thì ở ngoài tự nhiên thì tỉ lệ gà mái nở ra cũng có phần nhỉnh hơn, do nếu tỉ lệ trống nhiều thì gà sẽ tuyệt chủng dần dần, nên tự nhiên rất hay ở chỗ đó, tỉ lệ gà mái nhiều sẽ đảm bảo trong quần thể gà sẽ dc duy trì số lượng, do gà mái có khả năng sinh sản.

vuongthanhthong and Hòa Bình like this.
  12. Hòa Bình

Thích đã nhận:
    57
    xin cảm ơn tấ cả các kinh nghiệm, ý kiến quý báu của anh chị em qua bài viết. Mình tổng hợp lại đến bây giờ thì tỷ lệ trống mái là do: Gà trống (AKAY_QUANGNINH), theo mùa mưa và khô(minhtay pro), vật liệu lót ổ+ nhiệt độ (vuongthanhthong),nhiệt độ (HIEU CA REM), DO TUỔI GÀ MÁI(thanhbaoloc), khoảng cách ổ và mặt đất+ thông thoáng+ nhiệt độ(firewallpaultra), do gà mái(trihuynh)..... mình thấy khó lựa chọn quá!!!!!!!!! nhưng mình sẽ thử tất cả các cách xem sao. hii. đam mê mà!!!!

13. Hòa Bình

Thích đã nhận:
    57
    các bác đi qua đóng cửa giúp e với. Nhiều kinh nghiệm cũng như ý kiến ae đóng góp rùi. mình cảm ơn lần nữa.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.