gà nở bị yếu, không tự mổ vỏ ra được, phải làm sao?

Thảo luận trong 'Chăm sóc gà đẻ - gà con' bắt đầu bởi nguyen dinh loc, 14/2/10.

1. nguyen dinh loc

nguyen dinh loc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    gà nở yếu, không tự mổ vỏ ra được, mình phải bóc trứng cho nó ra. anh em nào biết rành về kỹ thuật này xin chỉ với.

2. PIZARO

PIZARO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    mình cũng gặp trường hợp này rồi. Bạn đừng nên bóc hết, chỉ nên bóc dần dần khoảng 2 đến 3 phần 4 quả trứng tùy theo sức của con gà thế nào. thường thì gà có lớp vỏ cứng bên ngoài và lớp màng trắng như da ở bên trong bạn nên bóc mình lớp vỏ trứng bên ngoài thôi. Dần dần gà sẽ chui ra được. Khi nở bạn nên cho gà con ăn với chế độ riêng, bổ sung thêm nhiều chất bổ để gà nhanh khỏe. Chúc bạn thành công.

3. hailee

hailee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Bồi bổ cả gà bố mẹ nữa,Gà bố mẹ có khỏe thì đẻ con mới khỏe đc.Chúc thành công

4. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    mình cũng gặp vài lần tình trạng này, chết cả chục con cũg lòi ra dc 1 chút kinh nghiệm, thừng thì đến ngày 22 mà thấy trứng vẫn chưa nứt vỏ hoặc nứt quá ít thì là lúc mình cho nó nở nhân tạo :D, thừong là do thiếu nhiệt nên mới bị vậy.
    bắt đầu với đầu to, bạn lấy nhíp phá dần từ đây, nếu thấy con động đậy thì bạn tiếp tục mở,nếu ko thì vứt đi vì nó đã chêt, nhìn vào bạn sẽ thấy cái đầu gà nằm dứoi lớp màng, gà thừong chết sau khi lớp màng này mất khả năng trao đổi khí ( thừong là do quá hạn =)) và gây ngộp thở)
    bạn bóc cái màng chỗ này ra để gà thở, nếu nó khỏe thì từ đây nó sẽ tự chui ra dc, còn nếu nó vẫn nằm, đợi mình mở hết ,thì khả năng sống sót của nó sau này khá thấp.chúc bạn thành công

5. nguyen dinh loc

nguyen dinh loc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    mình có ấp vài trứng trĩ, có 1 con mổ vỏ khá yếu, mình phải bóc giúp nó, khi mình bóc thì thấy 1 điều rất thú vị. quả trứng mình bóc có đến 2 lớp lụa trắng ( thông thường trứng gà chỉ có lớp vỏ cứng, rồi 1 lớp lụa). khi mình bóc thì bóc rất dễ, mà không ảnh hưởng đến lớp lụa bên trong, khi bóc hết vỏ ở phần to ra thì sau khoảng nửa tiếng em nó đã tự chui ra được khỏi vỏ trứng, và tới nay cũng tạm ổn rồi. cám ơn các bạn đã chia sẻ, năm mới chúc các thành viên một năm tấn tài, tấn lộc, tấn bình an. thân chào. Lộc

6. chicken_vn

chicken_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    cứ để từ từ nó nỡ đừng để mấy con nở trước xuống ổ.bạn bốc trứng thì nó sẽ chết mình bị 1 trường hợp như vậy rồi

7. huygv

huygv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,269
    Mình có gà mái tơ mới ấp lần đầu 10 trứng và thấy hiện tượng khá lạ. mới 15 ngày mà 3 trứng đã khẻ mỏ mà kg nở đc, gà con chết trong trứng luôn, mình khui ra thì thấy gà con đã phát triển đầy đủ, chỉ còn ít lòng vàng dưới đít. Sau 4 ngày là hôm nay thì nở đc 4 con. Các bác có biết trường hợp như vầy thì tư vấn cho mình với. Mình có 2 ổ do 2 cặp gà bố mẹ tơ 5 tháng tuổi đều bị như vậy hết. Thanks

8. trihuynh

trihuynh Guest

Có thể vị trí ổ ấp ở nơi nóng quá và thiếu độ ẩm, xung quanh là mái tole và vách tường, những quả trứng khẻ mỏ ở ngày thứ 15 có thể là những quả đẻ trước và được lấy ra để ở nơi nóng đến khi gà ấp mới cho vào ổ. Nên chọn vị trí ổ ấp nơi thoáng mát, kê ổ lên trên, bên dưới cách 20cm đặt 1 thau nước, đường kính thau bằng hoặc lớn hơn ổ ấp, trên thành thau đặt 1 cái khăn lông trải khăn ra, 1 đầu cho vào nước, 1 đầu trên thành thau sao cho phần trên của khăn lúc nào cũng ướt muc đích là làm cho nước ở bên dưới ổ bốc hơi nhiều sẽ làm giảm nhiệt độ và tăng độ ẩm của ổ gà, ấp đến ngày thứ 16 và 18 thì buổi trưa nhúng các trứng vào nước khoảng 1, 2 phút , lấy ra để nơi mát khoảng 15 phút cho trứng khô và bớt nóng rồi cho vào ổ ấp tiếp. Hy vọng với cách này gà con của bạn sẽ nở đều.

9. nghia_it

nghia_it Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,647
    còn 1 cách cũng hay và đơn giản nữa là Anh mua 1 bình xit tóc giống như mấy tiệm cắt tóc vậy, vào những ngày gần nở nếu nhiệt cao wá anh chi vần phun xuơng lên bề mặt ổ là xong, cách này mình đã làm nhiều lần cho gà tre và nòi kết quả là gà con ra ko bị ji hết

cocghe and Duc Long like this.
  10. sonke-hanoi

sonke-hanoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    mình thì không phun nước như nghia_it mà khi gà ấp được 18 ngày,mình ra kiểm tra xem trứng đã có hiện tượng nở chưa,khi trứng nứt là có hiện tượng nở,mình tìm lỗ mà con gà con đục,con nào đục được và tự ra thì thôi,con nào mà yếu không tự đục vỏ để ra được mình dùng nhíp đục vào đầu quả trứng 1 lỗ rồi bóc dần quả trứng ra,nên bóc nhỏ thôi,nếu con gà con vẫn không tự ra được lúc đó mình sẽ bóc hết rồi mang vào trong nhà,bật đèn cho sưởi ấm tầm nửa ngày cho lông gà khô và xương nó cứng cáp hơn,sau đó mình mang ra thả chung với đàn gà con.mình đã làm nhiều lần như vậy rồi,kết quả 100% sống và khỏe mạnh.