Gà nòi phải nói đến chữ nòi.

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi liễu giáp, 8/10/11.

1. liễu giáp

liễu giáp Member

Thích đã nhận:
    17
    Tôi xin chia sẽ với các bạn đọc gần xa.
    Nói đến vảy vi, ai cũng muốn trong tay mình có những con gà vảy vi bùa chú, nhưng đó chỉ mang tính chất chơi gà sách vở mà thôi. Chứ thật sự dân chơi gà chọi"Nòi" theo như mình thì không quan trọng vảy vi, điều quan trọng là phải nói đến tông giống dòng dữ, tiếp là đòn thế hiểm độc.
    Con vua thì phải làm vua, con xã ở chùa...

phu_tan and handsomeprince like this.
  2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    "Nòi" ở đâu mà ra??? Tông giống dòng dữ ở đâu mà ra??? Đòn hiểm độc ở đâu mà ra???
    ====> Khi người ta chọn con gà nọc để làm giống thì người ta phải chọn con gà có đầy đủ phảm chất 1 con nòì ( Mặt mày, hình dáng, lông lá, vảy vi . . . ). Do đó hậu duệ cuả nó mớí tốt được.
    Bạn thử chọn con gà vảy xấu làm giống thử xem nó có "Nòi" không???

gatre_vl, Tuyentvtv, tammapn and 17 others like this.
  3. dangduc

dangduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    chuẩn k cấn chỉnh.......đây là bài học kinh nghiệm...đồng ý với quan điểm của Itdhong....100%

forgetmenot and huaquoctoan like this.
  4. haimaind

haimaind Member

Thích đã nhận:
    21
    nhầm rùi các bác ạ.trước em kũng chơi gà nhưng giờ không có diều kiện nên thui.gà em bố mẹ bình thường thui thế mà con cũng dươc.e tuyển dươc 1 em chân xanh mắt ếch dây.đánh đấm thì khỏi chê lun

5. liễu giáp

liễu giáp Member

Thích đã nhận:
    17
    Ka ka ka, Nói đến gà nòi thì nói biết bao giờ cho hết tranh luận, cũng như cấp làng, thôn, xã, huyện, tỉnh. mỗi mức sống khác nhau, văn hóa từng vùng cũng vậy, điều quan trọng nhất là sự trải nghiệm và niềm đam mê.
    Như thế nào là đủ phẩm chất của con gà nòi...? Nói đến nòi, thì có nhiều dạng nòi cũng như chơi gà thì có nhiều dạng chơi."gà tre mà đồi gáy trước bình minh"

6. eKan

eKan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Nói chung thì chưa có chuẩn mực nào để đánh giá hết, vảy vi chỉ là một trong những tiêu chuẩn thôi, người chơi nặng về trường phái nào thì đưa tiêu chuẩn đó lên cao là vậy.

atm_kclw thích bài này.
  7. cdp

cdp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Bạn nói vảy vi chỉ mang tính sách vở là sai. Tôi chắc rằng khi bạn nói ra câu này thì ít ra bạn đã chơi gà 1 thời gian và đã từng ôm những con gà có vảy đẹp mà vẫn bị thua nhưng tôi bảo đảm với bạn nều bạn tìm hiển kỹ hơn chút nữa bạn sẽ thấy hầu hết những con gà danh cho dù cựa hay đòn thì cặp cán rất chuẩn từ hình cán đến vảy vi.

tammapn, phu_tan, ganonhaugay and 6 others like this.
  8. boy_loving84

boy_loving84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,699
    Đúng là dân mới vào nghề nói chuyện hơi bị sốc! sao lại nói dân đá gà ai cũng khoái những con gà vảy bùa chú, nói thật gà 2 hàng trơn còn quí hơn rất nhiều. Tại sao lại có sách vở? thì cũng từ kinh nghiệm thực tế mới viết ra thôi, thử hỏi những người không biết về con gà thì có thể viết ra đc cuốn sách về gà hay ko? Bạn có thể trả lời dùm mình là tông dòng giống dữ ở đâu ra và đòn thế hiểm độc ở đâu ra ko? Trứng thì đừng đòi khôn hơn gà nhé!

Last edited: 9/10/11
  9. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    Bạn mà không ở Bình Định chắc mình nghĩ bạn chơi gà Mỹ không đó. Vì gà Mỹ rặc ít quan tâm đến vi vãy.
    Không dám bình luận gì về ý kiến của bạn. Nhưng chỉ xin "chỉnh" bạn chút xíu về câu cuối của bạn như sau:
    " con vua thì lại làm vua
    con sãi ở chùa thì quét lá đa"

ltdhong thích bài này.
  10. liễu giáp

liễu giáp Member

Thích đã nhận:
    17
    Kakaka, uh mình thì chơi gà đòn, cũng mới chơi trên 20 năm và trong tay cũng trên 10 con chiến kê đã từng tham gia các đấu trường liên tỉnh như: Việt trì, Hà nội, Thuận thảo Nha trang, Gia Lai, Sơn la, Bình dương, Bình phước... cho nên có gì nói sai thông cảm nha các bac.

11. xinhtrai_bl

xinhtrai_bl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    hahaha chuẫn không cần chỉnh :applause: :laughing:

hoang khang and forgetmenot like this.
  12. eKan

eKan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Sách vở là kiến thức của ngày trước, có cái còn áp dụng được cho gà cựa ngày nay, có cái không. Mình cũng nghiên cứu vảy và cũng hiểu tất cả chỉ dừng lại ở câu nói: "Gà danh con nào cán cũng tốt!!!" - điều đó càng khẳng định vảy vi chỉ là một tiêu chuẩn (bắt buộc*) chứ chưa phải là tiêu chuẩn cốt yếu. Thử hỏi võ lâm đồng đạo một câu: "Có phải tìm được con gà giống con gà danh đến 99,99% thì con đó sẽ thành gà danh không?!" - câu trả lời là KHÔNG. Vậy thì tại sao... câu trả lời chung cho tất cả trường phái là "Cáp Gà". Ngày trước mình từng nghĩ, sao không tổ chức cuộc thi Ganoi Idol nhỉ, hai chiến kê được chụp hình tỉ mỉ, toàn diện, có luôn clip xổ luôn và sẽ cho thi đấu với nhau... clip thi đấu sẽ được up lên 50% thời lượng cho anh em nhận định... tuy là có tốn kém nhưng mõi người một ít chắc chắn sẽ tạo được một sân chơi thật sự, một bộ tư liệu sống động để nghiên cứu. Qua nhiều trận gà như vậy sẽ biết được phần nào trường phái khả thi nhất, trong trường phải đó lại làm tương tự sẽ biết được cách chơi nào tốt hơn chứ tranh luận mãi rồi cũng trôi vào quên lãng như bao lần trước. Mình vừa thấy một diễn đàn tan rã trong lòng buồn không tả được, bởi vì nhiều người lên đó chỉ muốn PR chứng tỏ này nọ, tung hứng vô tội vạ. Hi vọng trên đây sẽ gặp được cao nhân để dí theo học nghề ^^

Last edited: 11/10/11
    carom, mangxa_ke, cocbc and 3 others like this.
  13. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Tất cả các ae đưa ra hoàn toàn có cơ sở thẩm định.. cách nay vài tháng em cũng đi đá, do chính gà em đổ ra.
    Gà cha cản với 3-4 con mái, ra con đi đá, thì bổn mái tốt " có bổn bang" và bổn mái ko rõ nguồn gốc.
    Kết quả, mái ko rõ nguồn gốc chạy bậy, 1 con mái nữa cũng ko nguồn gốc cũng chạy bậy.
    2 con gà có nguồn gốc, 1 con thua xỉu nhưng ko chịu chạy, 1 con thì đứng đựoc 5 cái hiện nay đang rất phong độ, dự báo sẽ ăn dài dài.
    CHứng minh một điều rằng gà phải có bổn bang rõ ràng thì mới tự tin...
    nhưng cũng có trường hợp gà cựa lai với mái ta ra gà con đá cũng ăn dài dài ...nên các bác cứ thử nghĩ xem, nhiều người cha mẹ giáo viên, học vị rất cao nhưng con lại học dốt bỏ mẹ. nhiều người thành tài vì cha mẹ dốt đặc cán ma chả biết gì, nhưng con lại trở thành nhân tài. thế mới nói ở đời ko ai biết đâu mà lân, ae chúng ta nên ngồi lại chia sẻ vì xã hội, thế giới loài vật có rất nhiều điều kỳ thú.

14. ba_theossc

ba_theossc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    197
    Những người thành tài xuất thân từ Cha, Mẹ ít hiểu biết thì đếm đuợc trên đầu ngón tay bạn à(rất ít).
    Còn những người tài xuất thân từ dòng giống nhà hay chữ chiếm đa số.

15. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Vâng thì nếu có gen và có điều kiện sẽ tốt hơn đúng ko bác...nhưng ý em nói là ko phải con vua thì sẽ là vua đâu bác àh..và con nhà nông cũng chưa hẳn sẽ làm nông và con của ăn mày cũng chưa phải ăn mày.

TranMinhSon and cocbc like this.
  16. dan choi ga da

dan choi ga da Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    mỗi trường phái đều có những sự cuốn hút hấp dẫn và nét riêng và cái hay của nó riêng mình nghĩ thì sự kết hợp của cả 2 sẽ mang lại hiệu quả nhiu hơn < giữa truyền thống và sự hiện đại > chính vì vậy nên mới có sự lai tạo giửa các dòng gà lại với nhau nhằm tăng thêm ưu điểm nhiều hơn và che lấp đi những khuyết điểm nào đó , mình cũng hy vọng 1 ngày nào đó rào cản về vảy vi sẽ ko còn nữa mà chỉ còn lại những đặc tính và nét riêng cũng như sự hiệu quả của từng dòng gà do chính 1 người nào đó tạo ra < nghe hảo huyền quá mọi người đừng cười chê nha, ước mơ vẫn là ước mơ> quan điểm của mình với gà là phải bít mình muốn gì và cần gì ở nó trước khi mình muốn có nó hay mình tạo ra nó, <1 vài suy luận của riêng mình góp vui chứ mình ko có ý gì khác mong mọi người bỏ qua cho>

Last edited: 11/10/11
    Thiện Bảo Lộc thích bài này.
  17. duongtrungquoc

duongtrungquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,201
    Gà hay người hay con gì cũng vậy,từ lúc mới sinh ra sẽ thừa hưởng được những yếu tố di truyền từ cha mẹ trong đó tốt có xấu có(ko tính đến chuyện đột biến).Vì vậy nếu cha mẹ tốt thì con sẽ hưởng đc phần tốt nhiều hơn.Nhưng nhiu đó chưa đủ,còn cả một quá trình lớn lên đương nhiên sẽ phải chịu sự ảnh hưởng nặng nề của môi trường.Ví dụ :một đàn gà bổn tốt nhưng ko đc chăm sóc kĩ liệu có chắc đá ăn một đàn gà bổn ko rõ nguồn gốc nhưng đc chăm sóc,tập luyện đúng cách.
    Nói túm lại trong chủ đề này ko ai đúng hoàn toàn cũng ko ai sai toàn tập,nên mình chỉ bình loạn cho vui thui chứ cải nhau tới già cũng ko ra đc câu trả lời chính xác đâu.

18. ga_blao

ga_blao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,221
    Con gà có hay cách mấy đi chăng nữa cũng cần phải xem lại... gà ai nuôi, ai lên cựa, ai thả gà. Suy cho cùng Bổn bang giòng giống cũng chỉ là điểm khởi đầu của môn chơi này mà thôi.
    Chẳng lẽ có mỗi duy nhất gà mình hay, gà người ta không hay. Người ta còn hay gấp mấy lần mình!

Last edited: 12/10/11
    carom, cocbc and impala like this.
  19. ketnoibanbe

ketnoibanbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    cái này là bình luận quan điểm, chẳng có gì to tát đâu. mình cũng gặp nhiều bác có suy nghĩ như vậy.
    tuy nhiên, các bác trên nói đúng, vảy vi...rất là quan trọng vì qua biết bao kinh nghiệm mới đúc kết được từng ấy lý luận đi kèm theo mỗi loại vảy.
    bởi thế, không ai có thể phủ nhận vai trò của vảy lúc chọn chiến kê.
    còn dòng giống, dĩ nhiên rất quan trọng, nhưng cũng chỉ lời nói nên sao có thể tin tưởng 100% được.mọi sự phải dựa vào cái hiện hữu: Vảy...ke ke

20. LINH.VI

LINH.VI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,033
    Tất cả những gì ÔNG-CHA ghi chép lại đều chính xác hết,nhưng sự lập luận của mỗi cá nhân AE cũng đúng mỗi người 1 phần mà thôi,nên tranh luận là kg cần thiết đâu.Thân

forgetmenot and duongtrungquoc like this.