Gà ở nhà bị sùng( hà ) ở chân ai biết cách trị mách em với.

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi thanhbaoloc, 12/12/13.

1. thanhbaoloc

thanhbaoloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Tình hình là gà của em bị sùng ở chân. bị 1 con dần dần 1 số con khác có những vết to nhỏ ở chân. bóc ra chảy máu tội nó quá. ai cứu em với.

trantienmyduc thích bài này.
  2. trantienmyduc

trantienmyduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    417
    tách con bị sùng, đưa lên cao, bôi thuốc 1 thời gian thử xem sao Thanh, lúc trước có con mồi cũng bị, mình thử thì thấy bớt đi nhiều lắm...
    mà hình như cái này di truyền hay sao đó Thanh ơi, trị không thấy hết hẳn thời gian sau bị lại......ae có ai còn cách nào khác giúp bác ấy với.....

thanhbaoloc and vuongthanhthong like this.
  3. gà rừng qb

gà rừng qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    Trước đây gà mình cũng bị như vậy. Mình chữa bằng cách: Lây que tăm xoi kỹ cho hết chổ bị sùng đó( có thể bị chảy máu), dùng bót đánh răng đánh cho sạch xong bôi thuốc chống nấm vào khoảng 1-2 tuần là hết nhưng chỗ đó không được đẹp như lúc đầu. Chúc bạn thành công. Thân!

thanhbaoloc and mcbt like this.
  4. mcbt

mcbt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Đúng rồi đó làm như gà rừng qb sẽ hết thôi, mình nghĩ nó bị nấm chân vệ sinh sạch bôi thuốc chống nấm sẽ khỏi

thanhbaoloc and gà rừng qb like this.
  5. gakienghocmon

gakienghocmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Bạn thử thay lớp đất hay lớp trải mới để tiêu diệt mầm bệnh...có cách trị dân gian là thoa nhớt củng hiệu nghiệm lắm đó bạn.....

thanhbaoloc thích bài này.
  6. nhuuyen

nhuuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    368
    Cái này 9 xác nè bạn , làm theo đi , tui cũng trị nhiều con hết theo cách này rồi

7. thaidinhdung

thaidinhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    261
    bác lấy bàn chải đánh răng đánh sạch chân gà bằng ô mô, sau đó rửa qua nước lạnh rồi lau khô xong bôi dầu ăn ngày 2,3 lần( nhớ để em nó ngoài nắng cho nhanh khô dầu ăn) tối 1 lần lúc em nó ngủ dần dần là khỏi thôi. Em đọc bài trên mạng của cao thủ nhưng quên tên rồi, cách này em đã thử và thấy rất nhanh khỏi!!!

thanhbaoloc and trantienmyduc like this.
  8. kelsodt

kelsodt Member

Thích đã nhận:
    38
    Đó là do nấm da thôi bạn. Mình thấy mấy người nuôi gà đá gọi là chân bị cùi. Dùng các loại kem trị nấm da như kentax hay ketaconazol bôi lên hai chân sau khi đã dùng bàn chải đánh 2 chân cho sạch lớp trắng bên ngoài.

9. trungdinhnguyen

trungdinhnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Có bác nói dùng nhớt là đúng đấy bạn ạ, nhưng cũng cần vệ sinh vết thương sạch trước sau đỏ ra xe honda lấy cái cây cho vào lấy ra 1 ít bôi lên vài ngày là khỏi

10. thaidinhdung

Thích đã nhận:
    261
    hihi nhớt cũng được mà dầu ăn cũng được vì bôi dầu ăn và nhớt với mục đích là ngăn oxi làm cho con vi khuẩn ăn vảy chết dần, nhưng mà nhớt hơi nhớp tay thôi...........chúc bác Thành bảo lộc điều trị cho em gà sớm khỏi nha!!!

11. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Dùng nhớt chỉ cắt được ngọn của nấm,dùng thuốc trị nấm khỏi sau lại tái phát vì tái nhiễm, do giống gà có gốc Miền Trung hay bị hà chân,nuôi gà miền nam không bị bệnh này do đã có miễn dịch,phương án tốt nhất là chỉ nuôi con nào không bị nấm còn lại thịt hết.

thaidinhdung thích bài này.
  12. ahome.vn

ahome.vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    thích nhất câu nói này của chú trăng có lẽ câu này là đúng không cần bác trăng chứng minh bằng hình ảnh hay clip gì nữa đâu

13. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Ké topic của bác thanhbaoloc một chút nha: Mọi người ơi chú gà mồi của mình hôm nay thấy đi phân lỏng màu hơi trắng và có bọt dớt dớt mào hơi thâm thâm ở phần trên,gáy ít vẫn ăn uống bình thường nhưng không biết bị hiện tượng gì phân lại như vậy. mình đã pha nước tỏi + ít nước gừng +ít rượu cho uống và cho vào thùng ủ ấm nhưng đến giờ phân vẫn chưa thấy thay đổi. Trước đàn gà kia bị dịch mình đã pha thuốc kháng sinh cho chú uống suốt để phòng bệnh thế mà giờ chú nó thấy có vẻ có hiện tượng bị bệnh các bác có thuốc gì chữa được chỉ em mua với. em xin chân thành cảm ơn!

14. gakienghocmon

gakienghocmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    hihiih.. bác nói thì em không dám cãi...nhưng e théc méc là hình như bệnh nấm chân ( hay gọi cách dân dã là chân cùi ) thì miền nào củng có đó bác..bác làm như gà được chích ngừa lúc mới sinh ra hay sao mà miễn dịch......hix

15. thanhbaoloc

thanhbaoloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    nói như bác thì chắc cháu nghỉ nuôi luôn, gây được vài con mái thì bác bảo thịt. nghe câu miễn dịch thì khó tin quá. 1 khi đã bị là bị à.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:05 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:03 AM ----------

Cám ơn tất cả mọi người đã giúp đở. để tối bắt lại trị cho nó, chứ nó lan ra hết thì khổ.

16. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    hình như bệnh này ko có cách trị thì phải ...mình cũng từng có 1 con bao nhiêu cách cũng thử nhưng đành bó tay

17. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Bệnh nấm này k bao giờ trị hết khi đã bị nhiễm, thực ra nó là vi khuẩn(quên tên rồi...) và khi nhiẽmnếu k phát bệnh thì nó ủ bệnh giống như 1 số bệnh HIP-RUBENLA ở người vậy, có đk thuận lợi là tái bệnh, thế nên giữ vệ sinh gà và tiệt khuẩn chuồng trại hoặc chỗ nuôi nó hoặc đậu là ÔK.
    Nếu bác nào cẩn thận phòng thì vài tháng cho nó đậu cành xoan cũng là cách phòng và chữa bệnh, tuy nhiên vết thương hở có dịch thì hạn chế tối đa vì nhựa xoan có độc tính. Đây là 1 cách của dân gian dành cho người ngại bôi thuốc.

Hoa và quả xoan:

thaidinhdung thích bài này.
  18. thaidinhdung

Thích đã nhận:
    261
    tốt nhất là bắt gà mái chân bị hà làm thịt đi anh ơi vì đa số là lây qua đường gà mệ khi nuôi(ấp) con còn gà trống thì rất ít

19. Phamngocthanh

Phamngocthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    135
    nói Thanh đừng buồn nha.tốt nhất mấy em bị bệnh đó thanh lên tách khẩu đi.nếu ko nó lây đó.bệnh này chữa đc thời gian đầu thôi.sau này sẽ bị lại.ko khỏi hẳn đc đâu

20. gà rừng qb

gà rừng qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    Bệnh này là bệnh nấm ngoài da chứ có phải virus đâu mà miễn dịch với không miễn dịch. Cái ông ở trên Vũ trụ làm sao biết ở trái đất có cái gì. Vùng miền Trung mưa nhiều nên độ ẩm cao dễ sinh bệnh, điều trị hết vẫn dễ bị nhiễm lại là do nấm nó vẫn đang sống ở trong nền cát hay những chổ ẩm ướt. Bạn chỉ cần thay lại nền cát và khử trùng bằng Vôi bột là ok.

vuongthanhthong thích bài này.