gà rừng bị bệnh mong mọi mọi người giup em với

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi tommyle, 24/2/10.

1. tommyle

tommyle Active Member

Thích đã nhận:
    51
    sao em nuôi mấy con gà rưng` . nuoi được một thời gian thi thấy con nao` cung~ bị một chiệu chứng mà chết ko ah`.ko bik benh nay la bệnh gi` mong dc mọi người giải đáp và chỉ em cách diều trị với hic.
    no chi bi một bệnh co chiệu chứng là: đầu bị sưng phù , chay nước mat , trong mắt có ké , và bị sộ mui~.(do ko thấy dường để ăn nên ngày càng yếu)
    no bi chung vai` tuân` la em no die. ko bik bệnh do la` bệnh gi nua~,mong mọi người chỉ em cách diều trị với.hic

bi_gv thích bài này.
  2. tommyle

tommyle Active Member

Thích đã nhận:
    51
    đang cần bik gấp lắm , ạ chỉ em cách điều trị voi ko them 1 em nửa die rui`.hjc.mong dc mọi người giup'.

bi_gv thích bài này.
  3. triviet

triviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    bạn không nên nuôi gà rừng trong bội hay lồng chim vì như vậy gà hay nhảy bể đầu, hơn nữa gà rừng vì nó nhát nên mình khó dọn vệ sinh => vệ sinh kém => gà dễ mắc bệnh. nên làm một cái chuồng trên nền đất, trên phủ lưới mềm thả vào đó một vài em mái tre là ok. thân

bi_gv thích bài này.
  4. tommyle

tommyle Active Member

Thích đã nhận:
    51
    chao` bạn . ga` mình ko có nhốt . mình chỉ cắt cánh rui` thả rong trong sân nha mình thui.ko bik do vi` sao ma thay no hay bi hien tuong tren ma` chết ko ah.ko bik co phải nó ngủ ngoài trời nên cảm lạnh ko?tại mình có lam chuồn cho nó ngủ nhưng nó ko vào,chắc ai củng bik no khoái ngủ noi nào cao ráo nên no cứ tiềm cho nào cao là ngủ ko ah.chắc ban dem bị sưong xuống nên cảm lạnh ko?mong moi người chỉ giáo.

bi_gv thích bài này.
  5. triviet

Thích đã nhận:
    505
    cũng khó nói, mình chưa thấy ai thuần gà rừng giống cách của bạn. gà rừng sức đề kháng rất cao, ở trong tự nhiên nó cũng ngủ ngoài trời đó thôi nên không phải do sương gây ra đâu bạn. bạn nên post bài vào mục các vấn đề xung quanh gia cầm, nêu các triệu chứng trên ra để ae trên diễn đàn chỉ cách điều trị cho, mình thì không rành về bệnh của gà lắm. thân

bi_gv thích bài này.
  6. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    vài dòng chia sẻ, nếu có sai sót mong các bác bỏ qua và bổ xung cho e thêm kiến thức.

Con gà của bạn chủ Topic còn sống không ạ? Nếu em nó đi rồi thì xin chia buồn với bạn. E nó mà vẫn lưu luyến cõi trần thì chúc mừng bạn nhé!
    Gà rừng là giống hoang dã, thích bay nhảy, và rất nhát người. Nó nhát hơn bất cứ loài chim rừng nào khác. Gà của bạn chết mình nghĩ phần lớn là do cách thuần dưỡng của bạn có vấn đề. Vấn đề lớn ở đây là bạn cắt cánh thả em nó trong sân vườn. Với 1 con gà đã thuần bạn có thể làm theo cách này được (rất ok). Nhưng con gà của bạn chưa thuần hoàn toàn thì bạn không nên làm như vậy. Gà sẽ bị stress, biếng ăn, căng thẳng lâu ngày, nếu nhà có chó hoặc mèo ban đêm thường hay lùng xục gần chỗ con gà ngủ, làm ảnh hưởng tới giấc ngủ của nó. Rõ ràng đêm nào nó cũng phải cảnh giác -> ngủ ít + sợ người ra vào, bắt gà để xem, chó đuổi, trẻ con nghịch ngợm -> nhát, biếng ăn, chế độ ăn ko đủ chất. Như vậy lâu ngày con gà chắc chắn sinh bệnh và gia đi để tìm kiếm sự giải thoát.

Nếu bác có ý định nuôi gà rừng bổi tiếp, bác nên quây chuồng rộng bằng lưới, nền đất, thả thêm vài con mái tre vào nữa, bên trong treo vài cành cây cho gà đậu khi ngủ. Cho ăn trong chuồng bình thường và đừng đuổi bắt làm gà sợ. Thời gian đầu gà hay húc lưới đòi ra bác nên hạn chế tiếp xúc để gà quen dần với điều kiện nuôi nhốt. Khoảng 6 tháng bạn có thể cắt cánh và thả ra sân mỗi ngày 1 vài tiếng rồi lại lừa nó vào chuồng cũ (không được bắt gà). Làm 1 thời gian gà quen sẽ tự đi ra đi vào cái chuồng đó.

Mạn phép xin 1 vài hình ảnh trên 4rum cho bạn thm khảo.

Chúc bạn thành công. Thân

7. gà may trường

gà may trường Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,738
    tuy gà rừng có sức đề kháng với bệnh rất cao, nhưng khi bạn mới nuôi trong điều kiện nuôi nhốt thì gà sẽ bị stress nên gà rất dễ nhiễm bệnh , theo như mô tả của bạn tôi nghĩ gà bạn đã bị bệnh coryza(hay còn gọi là bệnh sưng phù đầu), bạn có thể điều trị cho em nó như sau:
    trước hết bạn phải lấy ké trong mắt gà ra ngoài cũng dễ thôi : bạn dùng tay giữ chặt đầu gà sau đó kéo mí mắt cho lòi ké ra và dùng tăm khều ké ra ngoài (phải cẩn thận vì nếu trong lúc lấy ké ra gà lắc đầu thì dễ làm hỏng mắt)
    cho gà uống thuốc kháng sinh như tetracycline hoặc có thể là những kháng sinh khác, cho uống thêm bromhexin để giúp gà dễ thở hơn, cho uống 1/2 viên prednisol hoặc dexa, nếu gà sốt thì cho uống thêm paracetamol, cho uống khoảng,4 ngày, ngoài ra bạn dùng thêm vtm C, ADE giúp gà mau khỏe hơn. vài dòng gởi bạn tham khảo, chào bạn.

bi_gv thích bài này.
  8. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    cách tốt nhất để nuôi sống gà rừng là cho vào một lồng rộng hình chữ nhật(hoăc lồng hình tròn vuông tùy theo diện tích đất bạn có thể nhưng phải rộng một chút) chiều dài khoảng trên 2.5m chiều ngang khoảng 1m đáy tiếp đất là được(nếu rộng hơn thì càng tốt)bạn cho vào đó 1,2 hoặc 3 con gà con đã bỏ mẹ...đảm bảo với bạn sống 100%..còn gáy thì tùy thuộc vào con gà..thường thì gà non nhanh gáy hơn gà già(nhớ cho ăn thóc hoặc các loại mối,sâu,dế thì càng tốt ).mình đã nuôi ít nhất 20 con như vậy..đều gáy và đạp mái bình thường,tất nhiên có những trường hợp ngoại lệ mà mình không biết..đây chỉ là kinh nghiệm của mình..chúc bạn thành công..

tandamino and triviet like this.
  9. hhhh

hhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,188
    ra tiêm thú y.mua D.O.C chíc 1phat 1c=5kg chíc bắp gà như bạn nói k thấy đường an uốc mà.tầm 6h-12h gà tỉnh ngay.biểu hiện tỉnh là an mồi.cách nuôi gà rưng thi mình k biết=))=))

bi_gv thích bài này.
  10. vetchantron

vetchantron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    cac loại thuốc phòng bệnh cho gà rừng,

chào các bạn, mình mới nuôi gà rừng , gà của mình là gà con được 4 tháng, Nghe mọi người thảo luận về bệnh gà thường mắc phải , mình cũng lo cho mấy chú gà của mình, Bạn nào biết các loại thuốc để phòng bệnh cho gà ( nhu bệnh tiêu chảy, bệnh gà toi ...) thì chỉ cho mình với, cám ơn các bạn rất nhiều !

bi_gv thích bài này.
  11. hhhh

hhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,188
    tiêu chày thi zễ ọt nhẹ thi ra thu y mua thuốc bột uống,nặng thi lại chíc d.o.c toi thi http://gatrevn.com/forum_posts.asp?TID=762

bi_gv thích bài này.
  12. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    nè nè chủ toppic chú ý vào đây 1 chút nhé

1: gà của bạn bị bệnh hô hấp mãn tính còn gọi là CRD
    2: có thể lây lan trong đàn, hoặc tiền sử gà mẹ đã bị bệnh tuy chữa hết nhưng mầm bệnh vẫn còn trong cơ thể gà,và từ đó lây sang trứng nở ra gà con
    3: vì có thể vi khuẩn đã ở lâu nơi bạn nuôi gà nên khả năng con vi khuẩn đó kháng lại các thuốc kháng sinh rất cao
    4: vì là gà rừng nên khả năng kháng bệnh cao.

gà mắc bệnh tỉ lệ chết khá cao
    triệu trứng
    chảy nước mũi, thở khò khè, ăn ít, gà trở nên gầy ốm, gà đẻ giảm sản lượng trứng, gà con yếu, tỷ lệ ấp nở kém, còn các triệu trứng khác không thấy xuất hiện.,

điều bạn cần làm đầu tiên là ra tiệm thuốc thú y mua thuốc sát trùng gia cầm diệt vi khuẩn phổ rộng
    pha thuốc theo hướng dẫn và xịt khắp truồng để tiêu trừ mầm bệnh gây hại

chú ý cái khâu xịt thuốc sát trúng là wan trọng nhất vì nều không xịt thuốc mà dùng thuốc kháng sinh tuy hết bệnh nhưng màm móng bệnh vẫn còn trong chuồng

tiếp theo là dùng thuốc kháng sinh (thuốc thú y)
    mình xin giới thiệu bạn 1 số loại

BIO-ENROFLOXACIN 10% ORAL

C.R.D, thương hàn, tụ huyết trùng, tiêu chảy do E.coli, viêm xoang mũi, bệnh ghép giữa CRD và E.coli.

BIO-SULTRIM 48%

ặc trị bệnh tiêu phân trắng, viêm xoang mũi, CRD, tụ huyết trùng.

BIO-AMOX+TYLOSIN

Phòng ngừa và điều trị rất công hiệu bệnh đường HÔ HẤP

còn nếu không có thuốc thú y thì cho em nó uống cái này thuốc tây của người: phanadol cảm cúm,pharatomol,decolcen

vậy là yên tâm rồi hen #:-S! chúc bạn cũng như ai có gà bị bệnh sẽ thành công:applause::applause:

àh quên không thanks là gà bị bệnh hoài không khỏi luôn đó =))
    #:-S

àh mà mấy ae cho hỏi gà rừng f1 bao nhiu 1 con trống, con mái

có ae náo có để mình 1 cặp hen!!

Last edited: 1/4/10
  13. triviet

Thích đã nhận:
    505
    lỡ đọc tới đây nên đành phải bấm thank cho anh. :laughing:. đùa tí cho vui thôi. cám ơn anh rất nhiều vì bài viết rất bổ ích cho mấy người chưa rành nuôi gà như em:D

bi_gv thích bài này.
  14. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    ah` cho minh` hoi gia' ga` rung f1 hien nay trong tp minh` la bao nhiêu?

15. viet ha

viet ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    đúng là bệnh lạ nhưng mình nghĩ là bị cúm bình thường thôi. bạn nên cho uống thêm gluco để giữ nước nữa,

bi_gv thích bài này.